Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับปัญหา Xonar HDAV 1.3 กับจอ LCD TV

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับปัญหา Xonar HDAV 1.3 กับจอ LCD TV

จะฟังเพลงผ่านHDMI เปิดแต่AVRอย่างเดียวจะไม่ได้ ต้องเปิดTV ไปด้วย ไม่งั้นหาสัญญาณHDMIไม่เจอ
    ถ้าเปิดหมดแล้วภาพกับเสียงออกแล้ว แต่จะฟังเพลงอย่างเดียวแล้วปิดTV ก็กลายเป็นว่าจอmonitor จะดับไปด้วย แต่ยังมีเสียงอยู่
    เข้าใจว่าถ้าเอาเสียงอย่างเดียวไม่น่าจะจำเป็นต้องเปิด TV ด้วยแต่อันนี้เหมือนมันสัมพันธ์กันไปหมดต้องเปิดทุกอย่างถึงจะติด

HDMI in Xonar ต่อกับ DVI การ์ดจอ5770 ส่วนมอนิเตอร์ต่อ DVI to DVI ของการ์ดจอปกติ
    HDMI out Xonar ต่อกับ Onkyo607 แล้วออนเคียวส่งต่อไปที่ LG LH50

ใช้ Driver Xonar 1775 กับ TMT3 3.0.13.136

Xonar HDAV 1.3 เซตค่อนข้างยากครับ ตอนนี้เสียงออก True HD ได้แล้ว COAX ANALOG ก็ไม่มีปัญหาอะไร "ติดปัญหาแต่ตรงจะฟังเพลงนี่แหละครับ ไม่อยากต้องเปิดTV ไปด้วย"

ลืมบอกไปครับ ใช้ Windows 7 Ultimate 64-bit

Comment

ไม่เคยเจอเหมือนกัน เคยแต่ปิด avr เพราะจะใช้คอมอย่างเดียว หุหุ

Comment

ลองclone ให้onkyoกับtv ให้เป็นจอเดียวกัน แล้วDetecการ์ดจอแยกอีกจอ

เวลาจะใช้จอไหนก็เลือกเอา

ผมต่อเข้ากับtvอย่างเดียว ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าวิธีนี้จะใช้ได้ไหม แต่ลองดูครับ

Comment

ปกติ Xonar HDAV จะไม่ทำงานเพราะไม่มีสัญญาณภาพมาเข้าที่ัตัวมัน แต่นี่มีการต่อสัญญาณภาพมาเข้าที่ตัวมัน และใช้ในการส่งสัญญาณเสียงไปที่ AVR มันก็น่าจะใช้ได้ปกตินะครับ

ผมใช้โปรแกรม และเซ็ตอัพทุกอย่างเหมือนเจ้าของกระทู้ทุกอย่างครับ แต่ผมใช้ Harman 355
          ไม่รู้ว่าท่านจขกท.เซ็ตทั้ง 2 จอเป็นแบบไหนครับ ผมเซ็ตให้ AVR เป็น extend ก็เปิดเพลงโดยไม่ต้องเปิด tv ได้นะครับ หรือไม่งั้นอาจจะเปิดปัญหา Handshake ระหว่างคอม กับ AVR ก็ได้ อาจจะลองทำตามลิงค์นี้ดูอาจจะช่วยแก้ปํญหาได้ครับ http://www.avsforum.com/avs-vb/showt...1#post17448181

Comment

เข้ามาดู

ปกติ HTPC ของผม ต่อแค่ LCD TV จอเดียว ไม่มี Monitor

ปิดทีวีก็ยังมีเสียงนะ แต่เสียงจะหายไปสัก 5 วินาทีแล้วค่อยกลับมา

Comment

ตามที่คุณ nine แนะนำมา ทำไม่ได้ครับ เพราะสามารถเปิดได้ทีละ 2 จอเท่านั้น
              ตามที่คุณ nloader ผมเซ็ตให้ AVR เป็น extend แต่ก็ต้องเปิดทีวีไปด้วยอยู่ดีครับ แล้วได้ลองทำตามลิ้งที่ให้มาแล้วก็ไม่หายครับ

ตอนนี้ งงหนักกว่าเดิม พอเวลาปิดTVไอ้ตัวAVRจะหาสัญญาณไม่เจอ แต่ถ้าปิดAVRไปก่อน(ปิดแบบกดปิดตรงรีโมท)TVก็ยังมีภาพอยู่+เสียงออกมาจากทางTVได้เลย งงครับทั้งๆที่ต่อAVRก่อนค่อยพ่วงไปจอ แต่ปิดAVRจอยังทำงานได้ซะงั้น.....เอากะมันสิ ใครพอแนะนำอะไรดีๆได้ขอหน่อยครับจะไปลองทุกวีธีเลย ขอบคุณครับ

Comment

ไม่เคยใช้ onkyo ซะด้วยสิ
                Last edited by chet_san; 5 Mar 2010, 00:18:35.

Comment

คำถามนี้ไม่มี AVR ไม่มี VGA ผมเล่นออนบอร์ดคร๊าบ
                  ไปไม่เป็นเลยแบบนี้ เอาใขช่วยครับ

Comment

รู้แล้วครับ ลองเปลี่ยน DVI to DVI ที่ต่อกับ monitor
                    เปลี่ยนเป็น หัวแปลงDVI to RGB แล้วเอามาต่อกับ RGB Monitor

หายเลยครับ สงสัยการ์ดจอมันเข้าใจว่า LCD ก็คือ Port DVI พอปิดปุ๊บ Port DVI Monitor ก็เลยดับไปด้วย
                    แย่เลยครับทีนี้ Monitor Full HD ต้องมาใช้สาย Analog ภาพไม่นิ้งเลย - -"
                    แต่ก็ยังแอบสงสัยว่า ทำไมทีปิด Monitor แล้ว ตรงจอ LCD ไม่ดับไปด้วย หรือเพราะไม่ได้กดตรงรีโมทหว่า???

Comment

Working...
                    X