Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-Fi Titanium ไม่มี Encode

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X-Fi Titanium ไม่มี Encode

ผมเห็นของท่าน teezaa69 จากกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=768908

แต่ของผมมีแค่แบบนี้อ่า

ตอนนี้ใช้ Windows XP SP2 อยู่ครับ Driver ใช้ตัว XFI_SupportPack_2_0

ช่วยแนะนำด้วยครับ อยากลองเล่นเกมส์เสียงDTS ครับผม

อยากรู้ว่าใช้ windows อะไร + Driver ตัวไหนครับ
    Last edited by jeabza1; 11 Mar 2010, 05:23:11.

Encode คือการเข้ารหัส
    Decode คือการถอดรหัส

เกมไม่ได้ทำเสียงระบบ DTS มีแต่ DD

ไอ้การ์ดรุ่นนี้ก็ถอด DTS ได้โดยผ่านโปรแกรม PowerDVD

Comment

ก็พอเข้าใจอ่ะครับ

ตอนนี้ ใช้ Encode Dolby digital live อยู่

แต่ของคนอื่นมี Encode DTS ด้วย ก็อยากได้ DTS เพราะ ผมต่อกับ AVR ถอด DTS ได้ครับ

Comment

เสียงเกมส์เป็น EAX ไม่ใช่เรอะคับ แล้วใช้ Soundcard Encode เป็น DD,DTS อีกที[เรียกว่า DD Live,DTS Connect] จากนั้นส่งต่อไปให้ AVR ถอดรหัส DD,DTS

ถอดรหัสได้มันต้องมีหน้า Decoder แบบนี้ไม่ใช่เระคับ เอ่! รึผมเข้าใจผิดหว่า -_-"
        Last edited by noom9888; 11 Mar 2010, 13:27:58.

Comment

ทำไมผมลงตัว XFI_SupportPack_2_0 แล้วมันบอก driver version is not found อะครับ .

-_-" x-fi titanium เหมือนกันครับ แต่เป็นวินโด้ 7 64bit อะครับ

Comment

ก็ถูกแล้วนี่ ?

Xp มีแต่ dolby encoder

ส่วน DTS encoder เฉพาะ vista /7

bit rate ต่างกันนิดหน่อย อย่าไปแคร์ เพราะพวกเสียงเกมส์ bit rate มัน ต่ำกว่านี้

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
              เสียงเกมส์เป็น EAX ไม่ใช่เรอะคับ แล้วใช้ Soundcard Encode เป็น DD,DTS อีกที[เรียกว่า DD Live,DTS Connect] จากนั้นส่งต่อไปให้ AVR ถอดรหัส DD,DTS

ถอดรหัสได้มันต้องมีหน้า Decoder แบบนี้ไม่ใช่เระคับ เอ่! รึผมเข้าใจผิดหว่า -_-"
              ผมถอดรหัส(Decode) ที่ AVR ครับ เพราะฉนั้น ผมต้องเข้ารหัส(Encode) ที่ซาวด์การ์ดครับ

Originally posted by rorkungz View Post
              ทำไมผมลงตัว XFI_SupportPack_2_0 แล้วมันบอก driver version is not found อะครับ .

-_-" x-fi titanium เหมือนกันครับ แต่เป็นวินโด้ 7 64bit อะครับ

ใช้ windows7 BIE OEM ป่าวครับ ถ้าแม่น ก็หาตัวใหม่อ่า

Originally posted by battlecruiser View Post
              ก็ถูกแล้วนี่ ?

Xp มีแต่ dolby encoder

ส่วน DTS encoder เฉพาะ vista /7

bit rate ต่างกันนิดหน่อย อย่าไปแคร์ เพราะพวกเสียงเกมส์ bit rate มัน ต่ำกว่านี้
              โอว์ นี่แหละครับคำตอบที่ต้องการ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by jeabza1 View Post
                ผมถอดรหัส(Decode) ที่ AVR ครับ เพราะฉนั้น ผมต้องเข้ารหัส(Encode) ที่ซาวด์การ์ดครับ
                โทษทีคับพอดีผมอยากทราบเรื่องการถอดรหัสของการ์ดตัวนี้แต่ลืมเกริ่นๆก่อนคับ ว่าแล้วก็ถามทั่น jeabza1 นิดนึงคับ
                สรุปตัวนี้ถอด DD,DTS ด้วยการ์ดเองไม่ได้ใช่ไหมคับ ต้อง Passthrough ให้ AVR หรือใช้ Software ถอดใช่ไหมคับ ขอบคุณคับ
                Last edited by noom9888; 11 Mar 2010, 15:16:55.

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
                  ไหนๆแล้วก็ถามทั่น jeabza1 นิดนึงคับ
                  สรุปตัวนี้ถอด DD,DTS ด้วยการ์ดเองไม่ได้ใช่ไหมคับ ต้อง Passthrough ให้ AVR หรือใช้ Software ถอดใช่ไหมคับ
                  แม่นแล้วครับท่าน ถอดเองไม่ได้ครับ

Comment

ขอบคุณคับทั่น jeabza1
                    สงสัยว่าทั่นที่ซื้อการ์ดตัวนี้ไปไม่ศึกษาให้ดีก่อนคงมีเรื่องปวดหัวตามมาแน่เลย ไอ้ผมเองก็เกือบแล้วคับ -*-

Comment

ผมก็ว่าทำการบ้านมาดีละครับ พอดีเอามาต่อ Optical อย่างเดียวครับ

ใช้ออนบอร์ด ฟังเพลงแล้วเสียงกระตุกๆ

เสียอย่างเดียว หารีวิวภาษาไทย ยากขนาด รุ่นนี้อ่า มีที่ OCZ กับอีกที่ เหมือนกันกับ OCZ อ่าา

Comment

Working...
                      X