Announcement

Collapse
No announcement yet.

ได้โปรด แนะนำ SoundCard ที่สามารถส่ง DD/DTS ออกทาง Optic ให้ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ได้โปรด แนะนำ SoundCard ที่สามารถส่ง DD/DTS ออกทาง Optic ให้ด้วยครับ

หลังจากดื่มด่ำจากคอนเสิร์ต และเพลงเพราะๆจากเจ๊เกียว(Onkyo) 5205 มาระยะนึง

ก็หันมาเล่นเกมบ้าง พอโปรเจค Cockpit+25 เสร็จ ก็มานั่งเล่น Dirt2

แต่เครียดมากครับ เพราะเสียงจาก Optic ของ Sound ออนบอร์ด(Asus EVO) มันออกแค่ PCM 2CH เท่านั้น ส่วนตอนดูหนังมันยังส่ง DD/DTS ได้ แต่พอเกมแล้วหดหมด

เท่าที่ลองอ่านๆดู เข้าใจว่าการ์ดจะต้องสามารถ passthrough DD/DTS ออกไปทางออพติค โดยอาศัยคุณสมบัติ

Dolby Digital Live กับ dts Connect

ก็เลยต้องมาหาซาวนด์การฺ์ด ราคาดีๆ (หมายถึงถูกๆไม่แรงเว่อร์) ซักตัว เพื่อที่จะ passtrough ผ่านสาย optic ให้เจ๊เกียวถอดรหัสให้ เพราะไม่อยากลงทุนมากไปครับ

ดูมาเห็นจะมี Asus Xonar DS ตัวนี้ก็คงถูกสุดแล้วมั๊งครับที่มี option dts connect แต่ไม่มี dolby digital live ในการใช้งาน จะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ

หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ที่คุ้มค่ากับราคา เพราะแค่ต้องการ passthrough ผ่านออพติค ไปให้เจ๊เกียวเค้าถอดรหัสเท่านั้นครับ
    Last edited by Lamborgh; 22 Mar 2010, 10:06:52.

Asus Xonar DS+1

Comment

ใช่คับท่าน Xonar DS ถูกสุดแล้ว ถ้า AVR ท่านถอด DTS ได้ก็ไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by sierra View Post
        ใช่คับท่าน Xonar DS ถูกสุดแล้ว ถ้า AVR ท่านถอด DTS ได้ก็ไม่มีปัญหา
        ท่านเทพมาตอบวุ๊ย ฮ่าๆๆ

Comment

งั้นอย่างนี้ต้องสั่ง

อยู่สระบุรีหาซื้อ DS ซักตัว ยากมากๆๆๆๆ ขนาดว่ามี HardwareHouse JIB ITCITY เหมือนสร้างมาให้รู้ว่าจังหวัดนี้มี

จะซื้ออะำไรทีต้องสั่งๆๆ

ขอบคุณทั้ง 3 ท่านด้วยนะครับ เดี๋ยวหาเบอร์โทรก่อน อิอิ

จะได้เล่นเกมให้สมราคาหน่อย ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

หาสาย mini to rca มาซัก 3 เส้น

ต่อแบบ analog จาก m/b เข้า muti-ch ใน avr

แค่นี้ก็ได้แล้วเสียง 5.1

Comment

Originally posted by demonine View Post
              หาสาย mini to rca มาซัก 3 เส้น

ต่อแบบ analog จาก m/b เข้า muti-ch ใน avr

แค่นี้ก็ได้แล้วเสียง 5.1
              ขอบคุณครับ

แต่ AVR ผมมันรุ่นเด็กๆอ่ะครับ ไม่มี Multichannel Input มาให้ เลยต้องเพิ่มตังค์ซื้อ SoundCard แท้ ฮือๆ

Comment

ขอสอบถามต่ออีกนิดสำหรับ Digital Out ครับ

ว่า

การ์ดตัวนี้เป็น dts คือรองรับแต่ dts สารพัด dts แต่ไม่มี dolby เลย

ถ้าผม pass ผ่าน dts connect แต่ดูหนังที่เป็น Dolby Digital

เสียงก็ยังจะออกมาเป็น Dolby Digital (ถอดรหัสโดย AVR แต่ผ่านช่องทางของ dts connect) ใช่มั๊ยครับ

คือประมาณว่า แค่อาศัย dts connect เป็นทางผ่านให้กับ DD โดยไม่จำเป็นต้องมี Dolby Digital Live ใช่มั๊ยครับ

Comment

DDL กับ DTS Connect มันคือ Encoder นะคับซึ่งเป็นหน้าของ soundcard

คือสำหรับเข้ารหัสข้อมูลเพื่อส่งผ่านไปยังดิจิตอล

DDL คือเข้ารหัสเป็น Dolby
                  DTS Connmect คือเข้ารหัสเป็น DTS

หลังจากนั้น AVR ซึ่งเป็นตัว Decoder ก็จะทำการถอดรหัสให้เอง ขอแค่ AVR รองรับว่าสามารถถอดแบบไหนได้บ้าง (Dolby ได้อยู่แล้วทุกร่นแต่ DTS บางรุ่นก็ถอดไม่ได้ )

Comment

Originally posted by sierra View Post
                    DDL กับ DTS Connect มันคือ Encoder นะคับซึ่งเป็นหน้าของ soundcard

คือสำหรับเข้ารหัสข้อมูลเพื่อส่งผ่านไปยังดิจิตอล

DDL คือเข้ารหัสเป็น Dolby
                    DTS Connmect คือเข้ารหัสเป็น DTS

หลังจากนั้น AVR ซึ่งเป็นตัว Decoder ก็จะทำการถอดรหัสให้เอง ขอแค่ AVR รองรับว่าสามารถถอดแบบไหนได้บ้าง (Dolby ได้อยู่แล้วทุกร่นแต่ DTS บางรุ่นก็ถอดไม่ได้ )

อ้อกระจ่าง ขอบคุณครับ คือเข้ารหัสอีกที แล้วส่งทาง optic แล้วก็ไปถอดที่ AVR

AVR ผมถอด dts ได้รับ onkyo 5205

แต่ถ้า ถ้าผมดูหนังหรือเล่นเกมที่เป็น DD เสียงมันจะออกมั๊ยอ่ะครับ หรือว่ามันจะเอา DD มาเข้ารหัสเป็น dts ก่อน แล้วส่งผ่าน optic ไปให้ AVR ดีโค้ด dts อีกทีครับ

ยิ่งพูดยิ่ง งง มือใหม่จริงๆครับ รู้แต่พื้นฐานต่อไปต่อมา พอเจอแบบนี่ งง ค่อยศึกษาอยู่ครับ

ชีแนะด้วยนะครับ

Comment

จัดมาแล้วครับ

หาซื้อยากเหมือนกันแฮะ DS

ตอนนี้ดูหนังโอเคแล้วครับ

AVR ตัดเป็น dts ให้เลย เพราะเลือก dts interactive แล้ว

แต่พอลองเข้าเกม

AVR ก็ตัดกลับมาเป็น PCM เหมือนเดิม

ไฉน เป็นงั้นเหรอครับ มันน่าจะตัดเป็น dts น๊าาา

ผมตั้งค่าอะไรยังไม่ถูกรึเปล่าครับ

Comment

ป่าติโท๊ะ

ถามเองตอบเอง

ผมดันไปเซ็ท playback device เป็น SPDIF พอเกมเห็น SPDIF เลยจัด 2.1 ch ให้เลย

พอลองปรับไปเป็น speaker เท่านั้นแหล่ะ เข้าเกมปุ๊บ ตัด dts โช๊ะให้เลย

Comment

Originally posted by Lamborgh View Post
                          จัดมาแล้วครับ

หาซื้อยากเหมือนกันแฮะ DS

ตอนนี้ดูหนังโอเคแล้วครับ

AVR ตัดเป็น dts ให้เลย เพราะเลือก dts interactive แล้ว

แต่พอลองเข้าเกม

AVR ก็ตัดกลับมาเป็น PCM เหมือนเดิม

ไฉน เป็นงั้นเหรอครับ มันน่าจะตัดเป็น dts น๊าาา

ผมตั้งค่าอะไรยังไม่ถูกรึเปล่าครับ
                          ตั้งใน Driver ให้มันเป็น DTS Pass ยัง
                          sigpic
                          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                          งดแรงชั่วคราว

Comment

ตั้งแล้วครับพี่ต่อ

เล่นเกมมันส์ขึ้นเยอะเลย เสียงบางเสียงออกมาแบบที่ไม่เคยได้ยินว่ามันมีก็มาครับ รู้งี้ซื้อตั้งนาน การ์ดราคา 1880 เอ้อออ ของเค้าดีจริงๆ

แต่ก็จะเสียเวลาหน่อยครับ

เวลาเล่นเกมต้องไปตั้ง Speaker เป็น Default แต่เวลาดูหนังก็ไปตั้งเป็น SPDIF Passthrough เพื่อให้ Software ที่ดูหนัง ส่งไปให้ AVR ถอด

ไม่งั้น ต่อให้ดูหนังที่เป็น Dolby Digital มันก็ Encode เป็น dts แล้วส่งไปให้ AVR decode dts อีกที แต่เสียงมัยแปลกๆ แต่ก็แยกแชนแนลนะครับ

จริงๆหูผมก็แยกไม่ออกหรอกครับ คงเป็นอุปทานมั๊ง

Comment

ยินดีด้วยนะคับที่ใช้งานได้แล้ว

ส่วนการตั้งให้ Encode เป็น DTS ให้ใช้เฉพาะเวลาเล่นเกมส์เท่านั้นนะคับ

ถ้าใช้ดูหนังซึ่งตัวไฟล์หนังEncode มาอยู่แล้วก็เท่ากับเป็นการ Encode 2 รอบเสียงจึงเพี้ยนแน่นอนคับ

Comment

Working...
                              X