Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเปรียบเทียบ Xonar HDAV1.3 Deluxe กับ Xonar HDAV1.3 Slim

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเปรียบเทียบ Xonar HDAV1.3 Deluxe กับ Xonar HDAV1.3 Slim

Xonar HDAV1.3 Deluxe กับ Xonar HDAV1.3 Slim ราคามันต่างกัน แต่ถ้าเอามาต่อช่อง Coaxial เข้า AVR ท่านๆ คิดว่าสองตัวนี้เสียงจะต่างกันไหมครับ

http://www.asus.com/ProductGroup2.as...BXUzMkKnQuGLGK

Last edited by nut_kkk; 23 Mar 2010, 19:05:02.

ส่วนตัว แบบคนไม่รู้ ผมว่าไม่น่าต่างครับ เพราะ AVR จะจัดการเอง

ถ้าไม่ได้ให้การ์ดเข้ารหัส DDL หรือ dts connect ครับ

แต่ผมว่าก็ไม่น่าต่างอยู่ดี

ผมก็ต้องการแค่ฟังก์ชั่นที่จะสามารถปล่อยสัญญาณ Multichannel ทาง Digital ก็เลยเลือแค่ Xonar DS ราคาต่างกันโขเลย แค่พันแปดร้อยกว่าบาท เพื่อฟังก์ชั่นนี้ตัวเดียว

Comment

รู้หลักๆ มันต่างกันที่ตัว
      Asus Xonar HDAV1.3 และ HDAV1.3 Deluxe จะสามารถถอดรหัส Dolby True HD, และ DTS HD ได้ในตัวเอง

Asus Xonar HDAV1.3 slim จะไม่สามารถถอดรหัส Dolby True HD, DTS HD แต่เป็นการ Pass-through ส่งไปยัง AVR ให้ทำการถอดรหัสเอง

ส่วนทางด้านรายละเอียด เรื่องความถี่ของเสียงหรือรายละเอียดของเสียงผมดูจากสเป็ก (ดูไม่ค่อยเป็นเท่าไร) แต่ก็คิดว่ามีความแต่ต่างกัน เพราะเนื่องจากผมเองก็เคยใช้ Sound Card ทั้งออนบอร์ด D1,D2 และล่าสุด HDAV1.3 ต่อกับ AVR Onkyo 3100s บอกได้เลยว่าให้ความรู้สึกแต่ต่างกัน (คิดไปเองหรือเปล่าก็ไม่รู้) แต่ที่แน่นๆ คือความดังของเสียงต่างกันแน่นอน ออนบอร์ด ต้องปรับ 25-35 ในการดูหนังฟังเพลงคนเดียว แต่ถ้าจะให้ดังไม่เกร็งใจใคร ก็ 40ขึ้นไป D1, D2 ปรับแค่ 12-20 จะดูจะฟังสบาย ถ้าลั่นบ้าน ก็30ขึ้นไป ส่วน HDAV1.3 ปรับน้อยกว่า D1, D2 เล็กน้อย แต่ความรู้ที่ได้แตกต่างกันที่เบสที่นุ่นเป็นลูกๆ

ผมอาจจะคิดไปเองถ้าท่านใดคิดว่าไม่ถูกต้องก็อย่าได้ตำนิผมเลยครับ ผมก็ไม่ได้ชำนาญอะไรเลยก็แค่ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ใครมีอะไรก็ช่วยแนะนำด้่วยนะครับ

Comment

แบบนี้ถ้าเน้นให้การ์ดเป็นตัวหลักในการถอดรหัส แล้วดูพวก true HD พวก Blueray คงต้อง deluxe

แต่ถ้าไปเน้นให้ avr เป็นตัวถอดขอให้การ์ดสามารถส่งสัญญาณเดิมๆผ่าน coax ให้ avr ก็คงได้ครับ ถ้าจะดู true HD ก็ต้อวเป็น avr ที่ถอด true HD ได้ครับ

Comment

เเล้วงี้ ถ้า avr สามารถ ถอด hd ได้ สามารถใช้ การฺดจอ 5xxx ส่งผ่าน hdmi ได้มั้ยครับ

Comment

ถ้า avr รองรับ hdmi 1.3 การ์ดจอปล่อย hdmi1.3

(ซึ่ง 5770 ปล่อยได้อยู่แล้ว ใช้อยู่ แต่ avr ผมมันไม่รองรับ แง๊ๆๆ)

ก็ได้เลยครับ

ปล. avr เทพรองรับ hdmi 1.3 รองรับ true hd ซักวันจะตามไปครับ อิอิ

Comment

แล้วถ้าจะไห้การ์ด ถอดรหัส ทั้ง DD และ DTS ทุกแบบ แล้วส่งต่อผ่านเข้า Coax เพื่อไปเข้า DAC อีกที จะได้หรือปล่าวครับ และควรใช้การ์ดตัวไหน

Comment

ถ้าจะให้การ์ดถอด true hd และ dts master ได้ในตัว เลือกตัว deluxe ได้เลยครับ เพราะนอกนั้นมันยังไปไม่ถึงครับ

Comment

Originally posted by Lamborgh View Post
                  ถ้าจะให้การ์ดถอด true hd และ dts master ได้ในตัว เลือกตัว deluxe ได้เลยครับ เพราะนอกนั้นมันยังไปไม่ถึงครับ
                  งั้นก็แสดงว่าใน Web Asus เขียนหลอกไว้สิครับ (ฟ้อง สคบ. ดีไหมเนี่ย ..555..)

http://www.asus.com/product.aspx?P_I...Poh&templete=2

Xonar HDAV1.3 Slim
                  World's First HDMI1.3 Audio Card with True Blu-ray Audio Designed to Fit All Home Theater PCs
                  - World exclusive true blu-ray audio playback
                  - Dolby TrueHD, DTS HD-Master bitstreaming
                  - Full-HD Audio/Video digital output
                  - Supports cinematic 24p frame rate
                  - Low-Profile design to fit HTPC chassis of all kind
                  Last edited by nut_kkk; 24 Mar 2010, 13:03:02.

Comment

เข้าไปอ่านมาแล้วครับ

ดูเหมือนว่า ทั้งตัว Deluxe และ Slim จะใช้ชิปตัวเดียวกันคือ

ASUS AV200 High-Definition Sound Processor

และรองรับ HDMI 1.3 เหมือนกัน มี SPDIF Coax หรือ Optic เหมือนกัน

แต่ตัว deluxe จะมีการ์ด Extension Board อีกตัวที่มี Analog O/P ซึ่งสามารถนำไปเข้า Multichannel ของ AVR ได้เลย โดยที่ AVR ไม่จำ้เป็นต้องถอด True HD ก็ได้

แตกต่่างจาก Slim ที่มีเพียง HDMI1.3 และ SPDIF เท่านั้น ซึ่งถ้าจะส่งผ่านช่องทางนี้ avr ต้องรองรับ true hd และ/หรือ dts master ด้วยครับ

เพราะฉนั้นถ้าต้องการให้การ์ดเป็นตัวถอดแล้วมาเข้า AVR ที่มี Multichannel I/P คงต้องเป็น Deluxe
                    แต่ถ้า AVR เรารองรับ True HD หรือ dts Master อยู่แล้ว Slim ก็เพียงพอครับ

ปล. ผมก็เพิ่งเริ่มศึกษา แนะนำเท่าที่เข้าใจนะครับ ยังไงคงต้องรอกูรูตัวจริงมาแนะนำอีกที
                    Last edited by Lamborgh; 24 Mar 2010, 14:47:59.

Comment

Originally posted by Lamborgh View Post
                      เข้าไปอ่านมาแล้วครับ

ดูเหมือนว่า ทั้งตัว Deluxe และ Slim จะใช้ชิปตัวเดียวกันคือ

ASUS AV200 High-Definition Sound Processor

และรองรับ HDMI 1.3 เหมือนกัน มี SPDIF Coax หรือ Optic เหมือนกัน

แต่ตัว deluxe จะมีการ์ด Extension Board อีกตัวที่มี Analog O/P ซึ่งสามารถนำไปเข้า Multichannel ของ AVR ได้เลย โดยที่ AVR ไม่จำ้เป็นต้องถอด True HD ก็ได้

แตกต่่างจาก Slim ที่มีเพียง HDMI1.3 และ SPDIF เท่านั้น ซึ่งถ้าจะส่งผ่านช่องทางนี้ avr ต้องรองรับ true hd และ/หรือ dts master ด้วยครับ

เพราะฉนั้นถ้าต้องการให้การ์ดเป็นตัวถอดแล้วมาเข้า AVR ที่มี Multichannel I/P คงต้องเป็น Deluxe
                      แต่ถ้า AVR เรารองรับ True HD หรือ dts Master อยู่แล้ว Slim ก็เพียงพอครับ

ปล. ผมก็เพิ่งเริ่มศึกษา แนะนำเท่าที่เข้าใจนะครับ ยังไงคงต้องรอกูรูตัวจริงมาแนะนำอีกที
                      โอ้..อย่างนี้นี่เอง ผมใช้ h/k155 อยู่ ถ้าอยากได้เสียง True HD ก็เลือกแบบ deluxe มาต่อ Analog เข้า AVR ก็จะได้เสียง True HD แล้วใช่มั้ย ขอบคุณครับ

Comment

ถ้า avr รองรับ hdmi 1.3 การ์ดจอปล่อย hdmi1.3

(ซึ่ง 5770 ปล่อยได้อยู่แล้ว ใช้อยู่ แต่ avr ผมมันไม่รองรับ แง๊ๆๆ)

ก็ได้เลยครับ

ปล. avr เทพรองรับ hdmi 1.3 รองรับ true hd ซักวันจะตามไปครับ อิอิ
                        ถ้า hk 160 นี่ชัวร์อยุ่เเล้วใช่มั้ยครับ เเล้วเกมส์มันจะปล่อย 5.1 มั้ยครับ

Comment

Working...
                        X