Announcement

Collapse
No announcement yet.

sonicgear ENZO 600 แกะแซทยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• sonicgear ENZO 600 แกะแซทยังไงครับ

พอดีช่วงนี้ ว่างๆซนๆ อยากจะแกะแซทมาเปลี่ยนสายลำโพง ที่เล็กกว่าสายหูฟังซ๊ะอีก

แต่ติดปัญหาที่แกะแซทไม่ได้ครับ หาที่เปิดไม่เจอ พลาสติคหน้าเคสงัดแล้วไม่ออก ไม่กล้างักแรงกลัวแตก

ตะแกรงงัดไม่ได้ หยอดกาวร้อนไว้ แต่ถึงงัดได้ก็ไม่เห็นมีน๊อตเลย เพราะมีฝาพลาสติคปิดไว้อีกรอบ

ใครที่เคยแกะแล้วรบกวนแนะนำทีครับผม อยากจะเปลี่ยนสายลำโพงให้มันจริงๆ ขนาดยังไม่พ้นเบรินเลยนะหนิ

ตอนแรกนึกว่ารูนี้

พอเปิดมา ไปต่อไม่เป็นเลย พลาสติคงัดไม่ออก กลัวแตก

ส่องตะแกรง ไม่มีรูน๊อตเลย แถมยังมีหน้ากากพลาสติคปิดอีก

ใครเคยแกะแนะนำหน่อยครับ จะ DIY เอาสายแลนมาแทนเส้นหมี่ของมัน

ขอบคุณครับผม

ผมเคยไช้แต่ 400 พลิกๆ แล้วมันก็คล้าย saag คือลงน๊อตบางจุด เน้นกาวเป็นส่วนใหญ่

หาไดร์เป่าลมร้อนๆ แล้วแงะเบาๆ ภาวนาให้กาวรุ่นที่ไช้มันไม่ทนความร้อน

Comment

ผมก็ว่าน่าจะเปิดจากกรอบข้างหน้า

แต่ลองแกะ ลองเอาไขควงงัดตรงช่องแล้ว มันไม่ออกเลย

ผมก็กลัวพลาสติคมันแตก เพราะถอยมาไม่ถึงอาทิตย์

มีใครเคยแกะใหมครับ ช่วยบอกวิธีเป็นวิทยาธานหน่อยครับท่าน

ผมไม่ค่อยแฮบปี้กับสายเล็กๆเลยถึงเสียงจะใช้ได้จนเป็นที่น่าพอใจแล้วก็เถอะ

ขนาดไม่เปลี่ยนแล้วเสียงยังโอเคเลย ถ้าเปลี่ยนแล้วคงดีขึ้นอีกเป็นกอง

เห็นแล้วมันกระตุ้นต่อม DIY ดีแท้

รบกวนด้วยนะครับ

เทียบกัยสายหูฟัง MP3 ของซัมซุง (เส้นสีขาว)

สาย MP3 ยังเข้าท่ากว่าอีก

Last edited by raindeer; 26 Mar 2010, 02:17:57.

Comment

สายหูฟังมันต้องทำฉนวนหนาๆอยู่แล้วพี่ ข้างในอาจะเส้นเล็กจิ๊กเดียวก็ได้
        ดูอย่างของ shure C3 ฉนวนเส้นอย่างใหญ่เลย
        แต่เคยได้ยินมาว่าทองแดงด้านในเล็กจี๊ดเดียว แต่หูฟังบางยนี่ห้อผมเคยเห็นจริงๆครับ ด้านในบางจี๊ดเดียวจริงๆ ^^

Comment

ใช้ enzo 600 อยากโมสายเหมือนกันครับ เข้ามาช่วยดัน

Comment

ถ้าเป็นผมนะ ไม่ยุ่งกับด้านหน้าหรอก

จัดการด้านหลังเลย กว้านทิ้งทำหัว banana ซะ น่าจะดีกว่า

ถ้าว่างนักก็แซะอีกรู ไส่ท่อ ทำช่องเบสก็ไม่เลว

Comment

ช่วยดัน ใช้อยู่ แต่ผมว่าเดิมๆเสียงก็ ok มากแล้วนะ

Comment

อยากโมใหม่ทั้งระบบเลยอะครับ

ถ้าเปิดตู้ได้ ผมว่ามันช้ำน้อยกว่าคว้านตู้นะครับ

Comment

มาช่วยดันครับ

ผมเองก็อยากแงะมาเปลี่ยนสายเหมือนกันครับ เพราะสายมันสั้นจริงๆ T-T แต่ทำไม่เป็นเลย ท่านใดทำเป็น ช่วยมาแบ่งปันทีนะครับ ขออย่างละเอียดเลย เพราะไม่รู้เรื่องพวกนี้จริงๆครับ

ปล. ทำไมของผม รู้สึกว่าตัวซับวูฟเฟอร์มันเสียงเบสเบาจังเลยอ่ะครับ นี่ขนาดหมุนข้างหลังจนสุดแล้วนะเนี่ย แต่ไปฟัง altec ของรุ่นพี่มา โห เบสดังได้ใจมาก เปิดแค่ครึ่งเดียวยังสะเทือนประตูหน้าต่างไปทั้งห้องเลยครับ เลยอยากรู้ว่าของเพื่อนๆท่านอื่นเป็นเหมือนผมมั่งมั้ยครับคือเสียงเบสไม่กระหึ่มเท่าไร หรือว่าการที่มันไม่กระหึ่มขนาดสั่นประตูหน้าต่างของห้องไปด้วยนี่คือดีแล้วครับ สงสัยจริงๆ

Comment

ดันรอผู้รู้

Comment

Originally posted by himyfriend View Post
                      มาช่วยดันครับ

ผมเองก็อยากแงะมาเปลี่ยนสายเหมือนกันครับ เพราะสายมันสั้นจริงๆ T-T แต่ทำไม่เป็นเลย ท่านใดทำเป็น ช่วยมาแบ่งปันทีนะครับ ขออย่างละเอียดเลย เพราะไม่รู้เรื่องพวกนี้จริงๆครับ

ปล. ทำไมของผม รู้สึกว่าตัวซับวูฟเฟอร์มันเสียงเบสเบาจังเลยอ่ะครับ นี่ขนาดหมุนข้างหลังจนสุดแล้วนะเนี่ย แต่ไปฟัง altec ของรุ่นพี่มา โห เบสดังได้ใจมาก เปิดแค่ครึ่งเดียวยังสะเทือนประตูหน้าต่างไปทั้งห้องเลยครับ เลยอยากรู้ว่าของเพื่อนๆท่านอื่นเป็นเหมือนผมมั่งมั้ยครับคือเสียงเบสไม่กระหึ่มเท่าไร หรือว่าการที่มันไม่กระหึ่มขนาดสั่นประตูหน้าต่างของห้องไปด้วยนี่คือดีแล้วครับ สงสัยจริงๆ
                      ต้องดูว่าเบสเปรียบเทียบกะรุ่นใหนนะ แต่ถ้าเปรียบกับรุ่นเล็ก มังคงเสียจริงๆแต่ถ้าจะเปรียบกับรุ่นใหญ่ของ Alltec5021ต้องรุ่นนี้ A7

Comment

Originally posted by techo View Post
                        ต้องดูว่าเบสเปรียบเทียบกะรุ่นใหนนะ แต่ถ้าเปรียบกับรุ่นเล็ก มังคงเสียจริงๆแต่ถ้าจะเปรียบกับรุ่นใหญ่ของ Alltec5021ต้องรุ่นนี้ A7

Comment

ดันต่อครับ โครงการไปถึงไหนแล้ว ผมก็อยากเปลี่ยนสายให้มันเหมือนกัน ใช้สายแลนเป็นไงบ้างครับ

Comment

Working...
                          X