Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่อง เสียงซ่าๆ จากลำโพงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่อง เสียงซ่าๆ จากลำโพงครับ

คือ ผมพึ่งซื้อลำโพงของ altec lansing มาครับ รุ่น FX3021

แล้วที่นี่ ถ้าผมเอาหูไปจ่อกำลังโพงข้างสองตัว จะมีเสียง ซ่า จากลำโพงอะครับ มันก็ไม่ดังมาก

นั่งปกติไม่ได้ยินเสียงเลย ถ้าเอาหูไปแนบถึงจะมีเสียง สามารถแก้ได้ไหมครับ

พี่ที่ผมซิ้อลำโพงมาบอกว่า มันเป็น Corrosion ของหัวเสียบไรพวกนี้ผมลองเช็ดหัว ก็ดีขึ้นแต่ไม่หายทั้งหมดอะครับ

รบกวนพี่ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ควรทำยังไง เคลม ดีไหม Y___Y

ขอบคุณครับ

ดันหน่อยครับ ข้องใจสุดริด

Comment

Y______________Y

Comment

ลองต่อสายดินยังครับ อาจจะดีขึ้น

Comment

ลองเปลี่ยนปลั๊กไฟดูครับ

หาปลั๊กที่กรองไฟได้ดีๆหน่อย

Comment

เรื่องของผมมันเกี่ยว ทีวีกับตัวแปลงสัญญาณดาวเทียม

ไปซื้อ สาย RCA มา 20บาท ลองมาเสียบดู เปิดเสียงในระดับที่พอได้ยิน มันจะมีเสียง "จี้"

แต่ลองเปลี่ยนสายดู หายเลยแต่ถ้ามันมีเสียง "จี้" อยู่ มันก็ยังเบากว่ามากด้วย

ผมใช้ลำโพง EACAN A-500 บางวันฟังสบาย บางวันรู้สึกเสียงแหลม อยากรู้เรื่องนี้มากกว่าว่ามันเป็นเพราะอะไร

Comment

เป็นเรื่องปกติครับ มันก็มีบ้างนิดหน่อย เพราะปกติแล้วมันก็ดังอย่างนี้กันทุกรุ่น ซึ่งปกติจะไม่ได้ยินถ้าไม่เอาหูไปแนบ
              มันจะทำให้ไม่ดังก็ได้ แต่เสียงมันจะไม่ค่อยดี(ตัองออกแบบใหม่ตั้งแต่วงจร)

แต่ถ้ามันดังมากล่ะก็ อันนี้ไม่ใช่ล่ะ คนล่ะอย่างกัน

Comment

Originally posted by bonba View Post
                เรื่องของผมมันเกี่ยว ทีวีกับตัวแปลงสัญญาณดาวเทียม

ไปซื้อ สาย RCA มา 20บาท ลองมาเสียบดู เปิดเสียงในระดับที่พอได้ยิน มันจะมีเสียง "จี้"

แต่ลองเปลี่ยนสายดู หายเลยแต่ถ้ามันมีเสียง "จี้" อยู่ มันก็ยังเบากว่ามากด้วย

ผมใช้ลำโพง EACAN A-500 บางวันฟังสบาย บางวันรู้สึกเสียงแหลม อยากรู้เรื่องนี้มากกว่าว่ามันเป็นเพราะอะไร
                +1 เปลี่ยนสายดู

Comment

x15ผมก็เป็นครับเอาหูไปแนบจะได้ยินเสียงซ่าๆ

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ ของผมก็เป็น Altec lansing VS2421 มีเสียงดังจี่ๆ เหมือนกันแต่ต้องเอาหูแนบถึงจะได้ยิน แต่ก่อนใช้ X3 ก็เป็นครับแต่จะหนักกว่าเร่งเสียงแหลมน่ายิ่งดังชัดเลย แต่ Altec เร่งไม่้้เร่งก็ดังเท่าเดิม

Comment

เสียงจี๊ มันมีโอกาสเกิดได้จาก 3 แบบคือ

1. จากวงจร amp ซึ่งตรงนี้มาจาก noise ของระบบ ทางแก้ ออกแบบวงจรใหม่ เปลี่ยนอุปกรณ์ ดู ground อันนี้พอแก้ได้

2. มาจากสายสัญญาณ ทางแก้ ใช้สายที่มี shield

3. มาจาก sound card อันนี้คงต้องลองเปลี่ยน sound card แล้วก็ดูเรื่อง gound ของ com ครับ เช่น หา gound ดิน

Comment

Working...
                      X