Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถาม เสียงโน๊ตบุ๊คต่อลำโพง H200 เสียงยังดังไม่พอ ต้องทำไรเพิ่มดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถาม เสียงโน๊ตบุ๊คต่อลำโพง H200 เสียงยังดังไม่พอ ต้องทำไรเพิ่มดีครับ

รบกวนถาม เสียงโน๊ตบุ๊คต่อลำโพง H200 เสียงยังดังไม่พอ ต้องทำไรเพิ่มดีครับ

คือไม่ทราบว่าต่อแอมป์เพิ่ม หรือต่ออุปกรณ์อะไรได้บ้าง เพราะเสียงยังเบาไปหน่อย ตอนนี้ต่อพ่วงกับ ลำโพงซับตัวเก่ามันช่วยขยายเสียงให้ดังขี้นเยอะ แต่บางครั้งก็หอน เลยอยากทราบว่าเอาอะไรมาใส่เพิ่มให้เสียงดังขึ้นดีครับ ขอบคุณครับ

ใช้ Soundcard อะไร

Comment

sound card on board realtek ครับ โน๊ตบุ๊ค acer ตัว 5550 อะไรเนี่ยแหละครับ เสียงไม่ค่อยดีเท่าไรอ่ะครับ
      ...เอ่อ เพิ่มเติมอิกหน่อยนะครับ ผมใช้ซัพโนเนมตัวเก่าขยายเสียงเพิ่มเพราะมันมีช่องเสียบไมค์ และปรับเอคโค่ได้ด้วย พอดีต้องใช้ร้องคาราโอเกะบ่อยๆด้วยครับอ่ะครับ .. ถ้าใช้แอมป์หรืออะไรช่วยขยายเสียงแล้ว จะเสียบไมค์ร้องเพลงแบบปรับเสียงให้ดีๆ มีเอคโค่ได้ไหม หรือต้องซื้อตัวเสียบไมค์แยก แบบไหน ช่วยแนะนำด้วยนะครับ จะออกไปซื้อเลยก็ไม่รู้เรื่อง รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

กำลังขยายเดิมๆ ของ H-200 ก็ไม่ถือว่าเบาแล้วนะ
        สัญญาณจาก sound on-board อาจจะน้อยไปหน่อย
        ถ้าเป็น card อย่าง SB0100 หรือ SB0460 เสียงปรับได้ดังกว่าเดิมอีกพอสมควร
        แต่อย่าง Xonar DS เสียงอาจเบาไปหน่อย

แต่จะให้เอาเรื่องความดังจากลำโพง multimedia ไปร้อง karaoke
        คงจะไปสู้พวก แอมป์+ลำโพง PA ไม่ไหวแน่

ต่อไมค์ปรับแอคโค่ ปรับจากโปรแกรมเอาก็ได้ ^^

Comment

แล้วผมต้องซื้อะไรหรอครับ ถ้าต้องการเพิ่มความดัง ไม่ค่อยรู้จริงๆครับ คงไม่ต้องการซาวน์การ์ดครับ ขอแค่เพิ่มความดังให้ออกลำโพงให้มากกับโน๊ตบุ๊คและลำโพงที่มีอยู่ ตกลงว่าใช้อะไรช่วยหรอครับ แอมป์หรือว่าอะไรหรอครับ หรือต้องใส่ ซาวน์การ์ดอีก ขอความรู้ด้วยครับ แล้วถ้าซื้อแอมป์บ้านแบบ โนเนม มาต่อกะ h200 ได้ไหม พอดีงบไม่มากด้วย จริงๆต้องการแค่เพิ่มเสียงให้ดังอ่ะครับ ..............

ปล ผมต่อh200 เข้าpc และโน๊ตบุ๊คของผมอีกตัว เสียงดังกว่าที่ต่อเข้าโน๊ตบุ๊คตัวนี้มาก สงสัยโน๊ตบุ๊คเก่าแล้ว พอดีที่ต้องการเสียงดังๆเพราะเอาไว้เปิดในร้านเหล้าน่ะครับ ร้องคาราโอเกะกันบ่อยด้วย

Comment

~ถ้าอยากดังในราคาเบาๆ ก็ซื้อ แอมป์หูฟัง มาเสียบเพิ่มอีกทีก็ได้ครับ

ปล. ดังมากระวังชาวบ้านรำคาญนะ

Comment

เทียบกับแอมป์บ้าน อันไหนน่าซื้อกว่าอะครับ ผมก็ไม่รู้เพียงแต่คิดว่าแอมป์บ้านน่าจะดังกว่าป่าว และเสียบไมค์ เสียงดีกว่าไหมอ่ะครับ ติดอยู่ว่ามันจะใช้กันได้ป่าวอ่ะครับ จะหอนเหมือนผมใช้ซัพพ่วงอยู่ตอนนี้ไหมครับ ขอบคุณที่แนะนำด้วยนะครับ .......ไม่เคยเล่นพวกนี้จริงๆครับ

Comment

sherman Intregrated Surround 5.1 CH. AV-329N

ราคา 2,990 บาท ตามห้าง
                ไม่งั้นก็ไปดูแอมป์บ้านตามบ้านหม้อครับ ประมาณ2000-2500
                เสียงดังขึ้นแน่นอน
                Last edited by tiger X-fi; 27 Mar 2010, 18:39:56.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                  sherman Intregrated Surround 5.1 CH. AV-329N
                  ราคา 2,990 บาท ตามห้าง
                  ไม่งั้นก็ไปดูตามบ้านหม้อครับ ประมาณ2000-2500
                  เสียงดังขึ้นแน่นอน
                  เป็นแอมป์ขยาย 5.1ch อย่างเดียวใช่ป่ะทั่นเสียงเป็นไงคับ

Comment

เปิดดังแค่ไหนเนี่ย ต่อให้เปิดด้วยโน้ตบุคก็เหอะ ภาคขยายใน H200 ก็ไม่ใช่ว่าเบาแล้วนะ เปิดสุดๆทนฟังไม่ไหวแน่นอน มีอะไรผิดปกติรึเปล่า

ปล..โน้ตบุคมันใส่ sound card พวกนั้นได้ที่ไหน

Comment

แนะนำแอมป์หูฟังเช่นกันครับ มันคงจะละเอียดอ่อนพอสมควรครับ ^^

Comment

จะเอาดังขนาดใหนละครับ
                        ลำโพงคอม มันก็ดังในระดับหนึ่ง แต่ถ้าจะไปเทียบกับ พวกเครื่องเสียงบ้าน
                        มันก็เบาถนัดใจละครับ

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
                          เป็นแอมป์ขยาย 5.1ch อย่างเดียวใช่ป่ะทั่นเสียงเป็นไงคับ
                          ครับประมาณนั้น พวกนี้แปลงสัณญาณไม่ได้คือรับมา 2.1 ก้อออกเป็น2.1
                          รับ5.1 มาก้อออกเป็น5.1 ขยายสัญญาณอย่างเดียง ลองเดินดูตามห้างก่อนก็ได้
                          ถามๆพนักขายก่อนได้ว่าจะเอาไปต่อกับโน็ตบุ็ค พวกนี้ไว้เล่น คาราโอเกะ มีช่องไมค์ด้วย
                          จะบอกให้ไปดูแอมป์บ้านที่บ้านหม้อ ช่วงนี้คงเดินทางลำบาก เดินดูตามห้างเอาละกันครับ
                          แต่ขยายสัญญาณจากโน็ตบุคเป็น5.1 ได้หรือป่าวไม่รู้ เห็นราคาถูกสุดแล้วยี่ห้อก็น่าใช้
                          ถ้าไม่เขิน หิ้วโน็ตบุ็คไปลองเลย (ลูกค้าคือพระเจ้าอยู่แล้ว)
                          Last edited by tiger X-fi; 27 Mar 2010, 18:30:14.

Comment

ลองปรับวอรุ่ม ในแต่ละโปรแกรมให้สุดก่อนครับ

บางโปรแกรมมันมีผลต่อวอรุ่มของมาสเต้อวอลุ่มด้วย

โปรแกรมเล่นเพลงอันใหนไม่ใช้ ให้ลบออกซ๊ะ

เข้าไปดูเซตอัพของไดร์วเว่อเสียงด้วย

วอลุ่มมาสเต้อ วอลุ่มเวฟ ดันให้สุด

เพราะเคยมีปัญหาเบบนี้เหมือนกันกับโนตบุค ลองแก้ดูครับ

Comment

Working...
                            X