Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชุดแอมป์หรือเครื่องเสียงแบบไหนที่ต่อ input แยก chanel ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชุดแอมป์หรือเครื่องเสียงแบบไหนที่ต่อ input แยก chanel ได้

ขอวิธีสังเกตหน่อยครับ (นอกจากลำโพงคอม)

เน้นเป็นแอมป์ ใช้ดูโฮมเทียเตอร์ หรือไฮไฟ (ไม่ทราบว่าไฮไฟแยกได้ป่าว)

แล้วแนะนำแอมป์ราคาถูกที่แยก7.1ได้ให้หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
    Attached Files

ง่ายๆคือ เอาชื่อรุ่น ไปหาในกูเกิ้ล ฮ่าๆๆ หรือที่ท่านว่ามาก็ถูกแล้วนิครับ

พวก 7.1 ถ้าห้องไม่ได้ยาวมาก เอา 5.1 ก็พอครับ 7.1 ผมว่ามันเปลืองเปล่าๆ

Comment

Originally posted by kps View Post

แล้วแนะนำแอมป์ราคาถูกที่แยก7.1ได้ให้หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
      ถูกประมาณไหนครับ บอก งบ คร่าวๆด้วยครับ

ตอนนี้ 7.1 ยังไม่ค่อยถูกบันทึกในหนังเท่าไหร่ครับ ยังไม่คุ้ม ใช้ 5.1 ก็เหลือๆแล้วสำหรับห้องทั่วไป ยกเว้นเผื่ออนาคต และไม่คิดจะเปลี่ยนจริงๆ แต่ผมเห็นแต่ละคน ถ้ามีตังค์ก็เปลี่ยนอีกนั่นแหละ

7.1 เอาแบบมียี่ห้อก็ประมาณ 17000 ขึ้นไปแล้วครับ

Comment

ลองหาไปดู avr รุ่นเก่าๆๆ สิครับ น่าจะรับได้เกือบทุกรุ่นนะ

Comment

Originally posted by leahlover View Post
          ง่ายๆคือ เอาชื่อรุ่น ไปหาในกูเกิ้ล ฮ่าๆๆ หรือที่ท่านว่ามาก็ถูกแล้วนิครับ

พวก 7.1 ถ้าห้องไม่ได้ยาวมาก เอา 5.1 ก็พอครับ 7.1 ผมว่ามันเปลืองเปล่าๆ
          มันต้องเป็นพวก avr เท่านั้นหรอครับถึงจะแยกได้

เพราะผมไม่หาดู ที่เป็นแอม อินทริเกรต สเตอริโอทั่วไปมันแยกไม่ได้งะครับ

ถ้าผมไปซื้อตามห้างเนี่ย

ถ้าไม่ขอเค้าดูพอร์ต จะดูยังไงถึงรู้ว่าแยกได้แยกได้

Comment

Originally posted by chet_san View Post
            ถูกประมาณไหนครับ บอก งบ คร่าวๆด้วยครับ

ตอนนี้ 7.1 ยังไม่ค่อยถูกบันทึกในหนังเท่าไหร่ครับ ยังไม่คุ้ม ใช้ 5.1 ก็เหลือๆแล้วสำหรับห้องทั่วไป ยกเว้นเผื่ออนาคต และไม่คิดจะเปลี่ยนจริงๆ แต่ผมเห็นแต่ละคน ถ้ามีตังค์ก็เปลี่ยนอีกนั่นแหละ

7.1 เอาแบบมียี่ห้อก็ประมาณ 17000 ขึ้นไปแล้วครับ
            ผมก็ไม่ใช่คนมีเงินมีทองอะไรมากหรอกครับ

แค่อยากทำให้จบๆดีๆทีเดียวไปเลยแค่นั้นเอง

(ทำครั้งนึงดูได้สัก5-10ปีก็พอใจแย้วครับ)

ที่คุณว่า17000ขอดูรุ่นกับยี่ห้อหน่อยครับ

แล้วถ้าต่ำกว่าหมื่นมีมั่งไหมครับ

Comment

แอมป์ที่เป็นทั่วๆไปหา 7.1 ยาก (ถึงยากมากครับ) ถ้า 5.1 ยังพอไหว

ท่านคิดจะใช้ HDMI ด้วยหรือเปล่า (อ่านดูแล้วเหมือนไม่ใช้)

Comment

Originally posted by kps View Post
                มันต้องเป็นพวก avr เท่านั้นหรอครับถึงจะแยกได้

เพราะผมไม่หาดู ที่เป็นแอม อินทริเกรต สเตอริโอทั่วไปมันแยกไม่ได้งะครับ

ถ้าผมไปซื้อตามห้างเนี่ย

ถ้าไม่ขอเค้าดูพอร์ต จะดูยังไงถึงรู้ว่าแยกได้แยกได้
                ถูกต้องครับ int amp. ส่วนมากรองรับที่ 2 ชาแนล บางรุ่นใหญ่ๆหน่อย ต่อซับเพิ่มได้

เอามาดูหนังก็ต้องใช้ avr ซิครับ มันเป็น multi channel
                ถ้าเป็นผม ผมหาแอมป์กำลังขับดีๆ 5.1 ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by chet_san View Post
                  แอมป์ที่เป็นทั่วๆไปหา 7.1 ยาก (ถึงยากมากครับ) ถ้า 5.1 ยังพอไหว

ท่านคิดจะใช้ HDMI ด้วยหรือเปล่า (อ่านดูแล้วเหมือนไม่ใช้)
                  ตอนนี้ยังครับ

แต่อีกไม่กี่เดือนใช้แน่

แล้วถ้า avr 5.1 มันราคาประมาณเท่าไรละครับ ราคาต่างกันมากไหมละครับ

แล้วอยากทราบว่าเท่าที่ไปดู avr ทำไมไม่มีพร้อมชุดลำโพงเลยละครับ

มีแต่แอมป์เปล่า

Comment

ลืมถามไป3ข้อครับ

1.เราจะต่อ HDMI เข้า avr ทำไม ทำไมไม่เข้าทีวีโดยตรง
                    2.ถ้าหนังเป็นแบบ5.1แล้วซาวการ์ดเป็น7.1 ชาแนลข้างมันจะเอาเสียงจากไหนมาออกครับ เพราะผมมีซาวการ์ด7.1 อยู่เลยงงเหมือนกันทุกทีเสียบportชาแนลข้างเสียงก็ออกนี่นา
                    3.avr ต่างจาก int.amp อย่างไร
                    Last edited by kps; 1 Apr 2010, 17:07:24.

Comment

1.ต่อ hdmi เข้า avr เพราะ avr บางตัวมีอัพสเกลภาพครับ อัพสเกลภาพเป็นยังไงลองหาจากกูเกิ้ลดูครับ

2. เพลง 2 ชาแนลยังออก 5.1 ได้เลยครับ ทุกอย่างจำลองได้
                      แต่ในงบเท่ากัน ถ้าจำนวนลำโพงน้อยกว่า มีโอกาสได้ลำโพงที่มีคุณภาพที่ดีกว่า
                      ส่วนใหญ่เล่น 5.1 กันทั้งนั้นครับ 7.1 ส่วนมากจะจำลองเอาครับ

3. avr เอาไว้ดูหนัง ต่อได้หลาย ชาแนล
                      ส่วน int. amp. เอาไว้ฟังเพลง เล่นได้ 2 ชาแนล
                      บางตัวเล่นได้ 2.1 ชาแนล หรือต่อซับได้นั่นเอง
                      ถ้าเอาลึกๆกว่านี้ลองหาในกระทู้เก่าๆครับ มีข้อมูลเชิงลึกอยู่

avr แถมลำโพงมีเยอะแยะครับแต่เค้าเล่นแยกกันเพราะมัน สนุกกว่า แยกตามใจฉันได้ว่าจะเอาอะไรแบบไหน
                      Last edited by leahlover; 1 Apr 2010, 21:08:05.

Comment

อยากได้ 7.1 ลองดู harman avr-160 สิครับเสียงดีใช่ย่อย
                        1.avr บ้างรุ่นมันอัพสแกนภาพได้ด้วยครับ
                        2.ต่อผ่านทางช่องOptical หรือ Coaxial เอาครับ เดียว avr มันก็จำลองเสียงให้เองครับ
                        3.int.ampส่วนใหญ่เค้าจะเอาไว้ฟังเพลง2chอย่างเดียวเสียงดีกว่าavr แต่avrครบรสครับทั้งดูหนังฟังเพลง

Comment

Working...
                        X