Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอคำปรึกษาในการปรับ foobar กับอุปกรณ์ที่มีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอคำปรึกษาในการปรับ foobar กับอุปกรณ์ที่มีครับ

ตอนนี้ผมมีเครื่องเสียง โฮมเธียร์เตอร์ 5.1 ครับ
    ส่วน sound card เป็น on board ของ Gigabyte รุ่น EP45-UD3R

Audio 1. Realtek ALC889A codec
    2. High Definition Audio
    3. 2/4/5.1/7.1-channel
    4. Support for S/PDIF In/Out
    5. Support for CD In

คำถามที่ 1. ผมอยากทราบว่า จะปรับแต่ง foobar ให้เข้ากับอุปกรณ์เครื่องเสียงที่ผมมีอยู่ให้มีประสิทธิภาพสูงสุดได้อย่างไรครับ

รูปข้างหลังเครื่องโฮมเธียร์เตอร์ครับ

คำถามที่ 2.ผมใช้สายสัญญาณตามในรูปครับ หัวสีเขียวเสียบที่ตรง panel หลังคอมช่องเขียว ส่วนสีขาวแดง ผมเสียบช่อง AUDIO IN ข้างหลังโฮมเธียร์เตอร์ครับ แค่นี้เสียงจะเป็น 5.1 แบบสมบูรณ์หรือไม่ครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ตอบ 2 แบบงูๆ ปลาๆ ครับ
    ไม่ครับ ต้องเสียบเพิ่มอีก 2 รู(ดูในคู่มือครับว่า สีใหนออกลำโพงคู่ใหน)

Comment

ที่โฮมเธียร์เตอร์ มีช่อง COAX-in ไหมครับ ก็ต่อ ช่อง SPDIF ของ EP45-UD3R เข้ากับ COAX ของโฮม(ควรใช้สาย Coax ถ้ามีงบ เพราะเสียงที่ออกมาจะดีกว่าเส้นละร้อยกว่าบาท ส่วนดีกว่าแค่ไหนคงต้องลองเองครับ)
      ถ้ามีแค่ ช่องขาว-แดง ก็ต่อแบบนั้นน่าจะถูกแล้วส่วนเสียงที่ออกมาน่าจะไม่เป็น 5.1 ครับ แต่จะแบบ stereo ทั้ง 5 ลำโพงพร้อมกัน ถ้าโฮมดีหน่อยก็ออกเป็น Dolby Pro Logic II (เดาเอาครับ)

Comment

Originally posted by ronin2 View Post
        ถ้ามีแค่ ช่องขาว-แดง ก็ต่อแบบนั้นน่าจะถูกแล้วส่วนเสียงที่ออกมาน่าจะไม่เป็น 5.1 ครับ แต่จะแบบ stereo ทั้ง 5 ลำโพงพร้อมกัน ถ้าโฮมดีหน่อยก็ออกเป็น Dolby Pro Logic II (เดาเอาครับ)
        ใช่ครับมันออกเป็น Dolby Pro Logic II (มีโหมดให้ปรับ) เกิดคำถามทันที ที่บอกว่า "ถ้าโฮมดีหน่อยก็ออกเป็น Dolby Pro Logic II" ไม่ทราบว่าถ้าเสียงที่ออกไม่ใช่ 5.1 ก็แสดงว่า มันจำลองเสียงหรอครับ แล้วไม่ทราบว่าช่อง COAX ที่ว่า คือช่อง COAXIAL หรือเปล่าครับ
        Last edited by Quicksilver; 8 Apr 2010, 16:44:31.

Comment

Originally posted by Quicksilver View Post
          ใช่ครับมันออกเป็น Dolby Pro Logic II (มีโหมดให้ปรับ) เกิดคำถามทันที ที่บอกว่า "ถ้าโฮมดีหน่อยก็ออกเป็น Dolby Pro Logic II" ไม่ทราบว่าถ้าเสียงที่ออกไม่ใช่ 5.1 ก็แสดงว่า มันจำลองเสียงหรอครับ แล้วไม่ทราบว่าช่อง COAX ที่ว่า คือช่อง COAXIAL หรือเปล่าครับ
          1.ถ้าหนัง หรือเพลง ไม่ได้บันทึกมาเป็น 5.1 มันก็จะจำลองเสียงออกมาเป็น 5.1 แต่เสียงมันเหมือนเอาลำโพงมาไว้ข้างหน้า 1 คู่ +ข้างหลัง 1 คู่ เช่นถ้าดู VCD เสียงจะออกมาเป็น ProLogicII (จำลองเสียง) ถ้าดู DVD ที่เป็น Dolby 5.1 เสียงก็จะออกเป็น 5.1 แท้ซึ่งจะให้รายละเอียดเสียงได้ดีกว่า ProLogicII
          2.Coax คือ Coaxial ครับ เป็นการส่งสัญญาณแบบดิจิตอล
          ถ้าเลือกใช้ Coaxial กับโปรแกรม Foobar ให้เซ็ตแบบ Bit Perfect น่าจะให้สัญญาณเสียงได้ใกล้เคียงกับต้นฉบับที่สุด (อันนี้ก็เดาอีกแล้วครับ)

Comment

อ่อครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
            X