Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound card

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound card

กับการลงทุนที่ค่อนข้างสูง (25,000) โดยซื้อซาวด์การ์ดดีๆมาใช้กับคอมพิวเตอร์และใช้ร่วมกับโปรแกรม SAM Broadcaster/Winamp เพื่อออกอากาศกับวิทยุชุมชน คุณภาพเสียงที่ได้เมื่อมาถึงผู้ฟังจะได้คุณภาพเหมือนต้นทางไหมครับ หรือลงทุนกับ Mixer ดีๆ (35,000) ไมค์ดีๆ (20,000)จะเป็นวิธีที่ดีกว่า

วิทยุชุมชน ต้องใช้งบขนาดนั้นเลยเหรอคับ กำ

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
      วิทยุชุมชน ต้องใช้งบขนาดนั้นเลยเหรอคับ กำ
      เพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีนะครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...AA%D8%C1%AA%B9

Comment

Originally posted by suchai View Post
          กับการลงทุนที่ค่อนข้างสูง (25,000) โดยซื้อซาวด์การ์ดดีๆมาใช้กับคอมพิวเตอร์และใช้ร่วมกับโปรแกรม SAM Broadcaster/Winamp เพื่อออกอากาศกับวิทยุชุมชน คุณภาพเสียงที่ได้เมื่อมาถึงผู้ฟังจะได้คุณภาพเหมือนต้นทางไหมครับ หรือลงทุนกับ Mixer ดีๆ (35,000) ไมค์ดีๆ (20,000)จะเป็นวิธีที่ดีกว่า
          ซื้อซาวด์การ์ดดีๆมาใช้กับคอมพิวเตอร์+Mixer ดีๆ (25,000) ไมค์ดีๆ (10,000)
          ก็ได้นี่คับ

Comment

ผมว่าคุณภาพดีไม่ดีไม่ได้อยู่ที่ตัว Sound มากเท่าไร

อยู่ที่เครื่องส่งแล้วตัวกระจายสัญญาณบนเสาที่ติดตั้งไว้นะครับ

ว่าจะกระจายสัญญานแบบไหน

เท่าที่ดูมาถ้าติดตั้งเป็นโฟนเด็ดไดโพล 8 สแต็ก แบบในรูป

เหรอว่าถ้าอยากกระจายสัญญานรอบทิศก็หันไปฝั่งละ 4 สแต็กจะทำให้ส่งได้ไกล+คุณภาพที่ดีเยี่ยม

หลัก Mix Yamaha ก็น่าจะพอครับ

เพราะว่าถึงจะส่งผ่านซาว์ดการ์ดออกไปเสียงดีบางครั้งโดนคลื่นข้างๆรบกวนเช่น คลื่นเราอยู่ที่ 101.00 คลื่นถัด 101.25 อาจจะโดนรบกวนได้ในกรณีที่สถานีตั้ง ไกลกันไม่มากเช่น ไกลกัน 2-3 กิโลประมาณนั้นครับ

เคยทำระบบให้วิทยุชมชนแถว กำลังส่งที่ทำ FM Stereo Multiplex 50 W ระยะทางไกลสุด 40 กิโลเมตรครับ

โปรแกรมที่ใช้ Winamp ตอนแรกๆ , SaM Broadcast เมื่อก่อนเป็นดีเจอยู่ช่วงหนึ่งตอนนี้รู้สึกเบื่อๆๆ ต้องเข้าใจว่าเอาเพลงสตริงไปเปิดวิทยุชุมชน คนไม่ค่อยจะฟังส่วนมากจะเพื่อชีวิตลูกทุ่งกันมากกว่า

อิอิ

เคยลองสัมผัส โปรแกรมตัวนี้แล้วจะรู้ว่า สุดยอดวิทยุมันจะสตรีมให้ฟังออนไลน์ได้ด้วยครับ RCS Master Control SQL
            Last edited by bank84; 9 Apr 2010, 16:18:06.

Comment

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

Comment

มันทั้ง ทั้งเรื่องระบบเสียงและระบบเครื่องส่งครับ

ผมว่าถ้าจะให้เสียงที่ออกไปเหมือนเสียงที่เราต้องการเนี่ยครับต้องขึ้นอยู่กับเครื่องส่งแล้วครับ
                เครื่องส่งแต่ล่ะตัวแต่ล่ะแบบ ที่คนไทยทำนั้น คุณภาพของชุดการ มอดูเลชันก็ต่างกันไปด้วยครับตามราคาของ นะครับ
                ถ้าเราอยากได้เสียงดีดีก็ต้องหาเครื่องส่งดีดี ไม่มีฮารโมนิกส่งออกไปด้วย อัดภาคพีอีไปใส่บูสเตอร์ ใส่ถังฟิวเตอร์สักหน่อย กระจายครับความแรง ว่ะๆๆเอาซัก 1KW ไปเลยครับ โห้แรงไปไหม แต่ถ้าจะ1 Kw จิงนี้ก็ต้องได้มารตฐานนะครับ ไปกวนช่องอื่นเค้าจะไม่ดีเอาต้องไม่ฟุ้ง นอกนั้นจัดไปครับ

Comment

Working...
                X