Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีต่อลำโพงคอมกับ TV Plasma

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีต่อลำโพงคอมกับ TV Plasma

คือมีลำโพง 5.1 ของ Philips A3.610 Acoustic Fusion 610 และ Plasma ของ Pana 42" ครับ

โดยใช้เครื่องเล่น Dvd ของ Sony ตัวใหม่ล่าสุดครับ เป็นแบบ Upscale HDMI

คือเท่าที่ดูตอนนี้ต่อแบบ 2.1 ไว้ เล่นได้ปกติครับ คือต่อสายจาก Dvd เข้า Plasma เป็น HDMI แล้วต่อสายจาก Sub ลำโพงเข้า Plasma ที่ช่อง Monitor out ก็มีเสียงออกปกติ (ใช้ช่อง Input1 5.1 จาก Sub ไปลำโพงสายจะมี 4 หัวคือ สีแดง สีแดง สีขาว สีขาว สีดำ และ ฟ้า ซึ่งตอนนี้ต่อโดยใช้ สีแดงกับสีขาวเสียบเข้ากับ Plasma ที่ช่อง Monitor out ครับ)

แต่พอจะต่อแบบ 5.1 ดูคู่มือของ Dvd มันต้องใช้ช่อง Digital โคแอกเชียลเพิ่มครับ แล้วเสียบเข้ากับตัว Sub ของลำโพง ซึ่งตัว Sub ลำโพงของผมมันไม่มีรู Digital โคแอกเชียลนี้ ใครพอจะมีวิธีทำให้เครื่องผมสามารถดูหนังแบบ 5.1 ได้มั่งครับ

ผมใช้ลำโพงรุ่นนี้ครับ

http://www.overclockzone.com/techsou...ips/index.html

นี่รูปสำหรับช่องต่อของลำโพงชุดนี้ครับ

เท่าที่ดู ถ้าอยากฟัง 5.1 จาก digital คงต้องเปลี่ยนลำโพงครับ หรือไม่งั้นก็หา Sourrond Decorder มาใช้

ซึ่งตอนนี้ก็หายากอยู่เหมือนกัน

Comment

ยังงี้ต้องใช้ AVR แทนใช่ปะครับ

Comment

ถ้าไม่อยากเปลี่ยนลำโพง คงต้องหา AVR ที่มีช่อง Direct out แล้วหาสายแปลงเอา

Comment

โอ้ AVR งบบานแน่เลย

ยอมใช้ ลำโพงเดิมดีกว่า แค่ปรับ 5.1 เป็น 2.1

Comment

ลองหาูสายแบบนี้ดูนะ อันนี้ผมเอารูปสายต่อของ Leona G9 มาให้ดูไม่รู้ pin เหมือนกันรึป่าวเพราะผมเองก็ไม่เคยเห็นของจิงเหมือนกันคับ

Last edited by noom9888; 17 Apr 2010, 17:36:03.

Comment

Working...
            X