Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูหนังDVDในห้องใช้x-15+x-fi xtreme music ปรับโปรแกรมยังไงให้เสียงคนออกชัดเจน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูหนังDVDในห้องใช้x-15+x-fi xtreme music ปรับโปรแกรมยังไงให้เสียงคนออกชัดเจน

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=624420

ดูหนังDVDในห้องใช้x-15+x-fi xtreme music ปรับโปรแกรมยังไงให้เสียงคนพูดออกชัดเจนครับ
    ขนาดห้องผมก้ 4*4เมตร เป็นหอ อ่าครับ
    แบบว่าปรับเสียงดังเพื่อจะฟังคนพูด ดันเจอฉากระเบิดลงมาที ขนหัวลุกเลยครับ (กระป๋องโค๊กสั่นได้)
    พอฉากไหนคิดว่ามันจะระเบิด มันดันกระซิกกัน (เดาไม่ถูกเลยครับ ไม่รู้ตอนไหนจะปรับดังขึ้น หรือ เบาลง)

มือนี้ต้องถือรีโมต ตลอดเวลาเลยครับ Y_Y"
    ขอวิธีปรับโปรแกรม ตอนดูหนัง แล่ะ ฟังเพลง 2อย่างนี้หน่อยครับ เพลง(แนวๆ am your แล่ะ lucky) แนวๆส่วนใหญ่อ่าครับ

ขอรูปประกอบด้วยยิ่งดีครับ
    ขอบคุณครับ

*ปลไม่รุ้ใครเป็นแบบผมหรือเปล่าครับ

ปรับ volume ลำโพงอื่นๆนอกจากลำโพงกลางให้ลงมาประมาณ 75% ครับ ส่วนตัวกลางก็ 100% เหมือนเดิมครับ พอเวลาดูหนังจะได้ลงจัวกันพอดีคับ

Comment

ถ้าเป้นผมแก้แบบ บ้านๆก็ เบาเสียงซับลง เพิ่มเสียงที่center แทนครับ แต่ความกลมกล่อมมันจะหายๆไปหน่อยครับ

Comment

ใช้โปรแกรมอะไร ดูครับท่าน

Comment

DVD9 ครับ(หนังที่ iso)นะครับ

*ขอสอบถาม แล้วถ้าเป้นหนัง ที่โหลดจาก เน๊ตมามันไม่ใช่ iso จะใชโปรแกรมอะไรดูหรอครับ บางที่มัน เปลี่ยนเสียงภาพ หรือsub ไม่ได้ อ่าครับ

รบกวนผุ้รู้ช่วยตอบหน่อย อ่าครับ ขอรูปเซตโปรแกรม ที่มาจากเเผ่นที่ ซาวกราด ทีครับ

Comment

กระทู้ปักหมุดมีไว้ครบหมดแล้วครับ ลองอ่านดูครับ บางทีอาจมองข้ามไป ^^

Comment

Originally posted by kangzang View Post
              DVD9 ครับ(หนังที่ iso)นะครับ

*ขอสอบถาม แล้วถ้าเป้นหนัง ที่โหลดจาก เน๊ตมามันไม่ใช่ iso จะใชโปรแกรมอะไรดูหรอครับ บางที่มัน เปลี่ยนเสียงภาพ หรือsub ไม่ได้ อ่าครับ

รบกวนผุ้รู้ช่วยตอบหน่อย อ่าครับ ขอรูปเซตโปรแกรม ที่มาจากเเผ่นที่ ซาวกราด ทีครับ
              ลอง k-lite ดูครับ แล้ว set เสียงตามกระทู้ปักหมุดครับ
              ส่วนภาพ http://imouto.my/watching-h264-videos-using-dxva/

Comment

ลองปรับ eq เป็น vocal ครับ แล้วลด gain ลงมาซักประมาณ -12dB

Comment

ขอบคุณทุกท่าน ที่มาช่วยตอบครับ
                  มันเป็น เรื่องเลวร้ายกับผมมาก
                  ไม่แน่อาจขายx-15 แล้วหา full haed phone 5.1 หรือ7.1มาใช้ก็ได้ครับ อาจจะได้อารมมากกว่า ที่ใช้อยุ่ทุกวันี้อ่าครับ

Y_Y' zzZZ

Comment

ของผมปรับลด sub ที่ sound card (Audigy4) ลง เหลือ 90% crossover 100 Hz. ตอนดูหนังให้ sound card เป็นตัวถอด dts ac3 แทนโปรแกรม แล้วปรับ x-15 treble+1,center+1 ส่วน vol.เอาไว้ 30-40 แค่นี้ก็มันแล้ว (หากฟังแล้วเหมือน bass บวม ก็ลด bass ลงเป็น -1ถึง-4 น่าจะดีขึ้น) โปรแกรมที่ใช้ดูก็มี power dvd9 ดูหนัง dvd ทั่วๆไป, Media Player Classic - Home Cinema ไว้ดู ไฟล์ HD.
                    Last edited by sumathza; 25 Apr 2010, 07:23:59.

Comment

อ่าครับ
                      ขอบคูณ ที่เสียสระเวลา ของท่านๆ เข้ามา ตอบนะครับ

Comment

แหล่มเลย

ดัน ใช้ เหมืนกัน

Comment

Working...
                        X