Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟล์ชนิด AAC กับ MP3 ต่างกันมากไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟล์ชนิด AAC กับ MP3 ต่างกันมากไหม

ใครเคยฟังเพลงไฟลนี้บ้าง

AAC คุณภาพเสียงมันพอๆกับแผ่นแท้ ไม่ก็ใกล้เคียง เคยโหลดมาฟังอยู่

ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ

Comment

เป็นการบีบอัดที่คล้าย mp3 แต่เป็น Codec ที่ใหม่กว่าทำให้คุณภาพเสียงดีกว่า เช่นที่ 128kbs เสียงที่ rip จาก CD แผ่นเดียวกันแต่ใช้ Codec ทั้ง AAC,MP3 จะเห็นได้ว่าเสียงที่เป็น AAC จะดีกว่าหน่อยคับ

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
        เป็นการบีบอัดที่คล้าย mp3 แต่เป็น Codec ที่ใหม่กว่าทำให้คุณภาพเสียงดีกว่า เช่นที่ 128kbs เสียงที่ rip จาก CD แผ่นเดียวกันแต่ใช้ Codec ทั้ง AAC,MP3 จะเห็นได้ว่าเสียงที่เป็น AAC จะดีกว่าหน่อยคับ
        +1 ครับ แต่ถ้าท่านมี Mp3 320kbps มันก็ต้องดีกว่า AAC 128kbps อยู่แล้วครับ
        ยังไงเน้นที่ bitrate จะดีกว่าครับ ^^

Comment

Working...
        X