Announcement

Collapse
No announcement yet.

DTS-MA, DTS-HD เล่นด้วย AC3Filter ยังไงครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DTS-MA, DTS-HD เล่นด้วย AC3Filter ยังไงครับ?

ผมใช้ Sound Card X-Fi Music คู่กับ Media Player Classic + AC3Filter

แต่เมื่อใช้เล่นไฟล์หนังที่มีระบบเสียงแบบ DTS-MA, DTS-HD (เห็นเค้าว่าเป็นตัวเดียวกัน)

กลับทำให้หนังกระตุกมากๆๆๆๆๆๆ ผมจึงลอง SPDIF Pass throught ดูแต่ก็ยังกระตุกเหมือนเดิม

(เสียงออกนะครับแต่กระตุกจนดูไม่ได้)

บางท่านแนะนำว่าให้ใช้ Codec ของเสียงใช้เป็น FFDShow แทนแล้วจะดูได้

จึงเกิดความสงสัยว่า FFDShow จะเสียงดีเท่า หรือดีกว่า AC3Filter หรือไม่?

และการที่ผม SPDIF Pass throught แล้วกระตุก

หมายถึง X-Fi Music ไม่สามารถ Decoder DTS-MA, DTS-HD ได้ด้วยตัวเองเหมือน DTS?

ถ้าต้องใช้ FFDShow จริงๆ ปรับอย่างไรเสียงจึงจะดีที่สุด

รบกวนเพื่อนๆทุกท่านหน่อยนะครับ ^_^

DTS HD MA และเหล่าบรรดาเสียงระดับ HD ทั้งหลาย ต้องใช้ AVR ถอดครับ
    แต่มีการ์ดถอดได้อยู่ คือ ASUS XONAR HDAV 1.3 แต่เห็นว่าต้องใช้กับโปรแกรม ArcSoft TotalMedia Theatre 3 เท่านั้น ถึงจะถอดให้

ไฟล์เสียง HD เหล่านี้ถ้าใช้ AC3Filter ถอดมันจะดาวมิกซ์เหลือแค่ DTS

เรื่องกระตุก นี่เป็นทุกไฟล์ป่ะครับ ของผมเจอเรื่องเดียวคือ ทรานส์ฟอร์เมอร์ II แบบ IMAX 20กิกกว่าๆ ใช้โปรแกรมใหนก็กระตุก

Comment

ก็ไม่เชิงว่า Deluxe ถอดได้นะคับ มันทำงานร่วมกันระหว่าง TMT2.0[เฉพาะ Ver.ที่แถมมาถึงส่ง PCM ออก 24bit ได้คับ]กับ Deluxe คับ
      ประมาณว่าเสียง 5.1ch,7.1ch 16bit,24bit 48Khz,96Khz ของหนังที่เล่นด้วย TMT2.0 จะถูกถอดสัญญาณ PCM อย่างครบถ้วน แล้วส่งต่อให้ DSP AV200 ที่อยู่บน Deluxe จับแยกสัญญาณ PCM ออกเป็น 2ch 3-4คู่ แล้วส่งต่อไปให้ DAC ที่อยู่บน Deluxe ที่มีอยู่ 4 ตัวแยกออกไปถอดรห้สตัวละ 2ch คับ ทีนี้เราก็จะได้ระบบ 5.1ch,7.1ch ที่สมบูรณ์คับ
      DAC ที่อยู่บน Deluxe รองรับการทำงานที่ 2ch สุ่มตัวอย่างที่ 44.1Khz,48Khz,96Khz,192Khz บิทเรท 16bit,24bit คับ
      Last edited by noom9888; 27 Apr 2010, 12:24:08.

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
        ก็ไม่เชิงว่า Deluxe ถอดได้นะคับ มันทำงานร่วมกันระหว่าง TMT2.0[เฉพาะ Ver.ที่แถมมาถึงส่ง PCM ออก 24bit ได้คับ]กับ Deluxe คับ
        ประมาณว่าเสียง 5.1ch,7.1ch 16bit,24bit 48Khz,96Khz ของหนังที่เล่นด้วย TMT2.0 จะถูกถอดสัญญาณ PCM อย่างครบถ้วน แล้วส่งต่อให้ DSP AV200 ที่อยู่บน Deluxe จับแยกสัญญาณ PCM ออกเป็น 2ch 3-4คู่ แล้วส่งต่อไปให้ DAC ที่อยู่บน Deluxe ที่มีอยู่ 4 ตัวแยกออกไปถอดสัญญาณตัวละ 2ch คับ ทีนี้เราก็จะได้ระบบ 5.1ch,7.1ch ที่สมบูรณ์คับ
        DAC ที่อยู่บน Deluxe รองรับการทำงานที่ 2ch สุ่มตัวอย่างที่ 44.1Khz,48Khz,96Khz,192Khz บิทเรท 16bit,24bit คับ
        ขอบคุณครับ

Comment

คือเสียง DTS-MA หรือ TrueHD มันใช้คู่กับ HDMI ครับ ถ้าอยากได้เสียง HD จริงๆ ต้องผ่าน HDMI เท่านั้นผ่านโปรแกรมหรือว่าผ่านหรือว่าถอดมาทาง PCM มันก็ถูกแปลงสัญญาณซึ่งไม่ใช่ DTS-MA หรือ TrueHD แท้ๆ

ถ้าอยากใช้แบบแท้ๆจริงๆ ก็ต้อง ผ่าน ATI HD5xxx เข้า AVR หรือ Xonar HDAV 1.3 ผ่านทาง HDMI เข้า AVR

หรืออย่าง ถ้าเป็น HDAV 1.3 Deluxe ซึ่งจะสามารถผ่านทาง Analog ได้แต่ก็ถูกปรุงแต่งจาก Driver หรือตัว Software มาเรียบร้อยแล้วออกมาทาง Analog ไปเข้า AVR ( สาย mini to rca ดีดี นี่ก็เอาเรื่องอยู่หนักกว่า HDMI เส้นเดียวซะอีก )

สรุปง่ายๆ ถ้าจะเล่นเสียง HD แท้ๆ อุปกรณ์ต้องพร้อมครับทั้ง Software และ Hardware

Comment

มี AVR ที่รองรับ HD แค่นี้ก็จบครับ

Comment

ตามที่เจ้าของกระทู้ถาม ณ วันนี้นี้ ac3filter ยังทำไม่ได้ครับ
              ถ้าจะเล่น dts-hd ต้องมี software/hardware อย่างน้อยดังนี้

1.avr ที่ถอด dts-hd ได้
              2.vga radeon 5000 series ขึ้นไป หรือ sound card xonar hdav
              3.โปรแกรม total media theater 3 หรือ power dvd 10

ทั้งนี้ทั้งนั้นภาพและเสียงต้องผ่าน hdmi เท่านั้น

Comment

Originally posted by wasawath View Post
                ตามที่เจ้าของกระทู้ถาม ณ วันนี้นี้ ac3filter ยังทำไม่ได้ครับ
                ถ้าจะเล่น dts-hd ต้องมี software/hardware อย่างน้อยดังนี้

1.avr ที่ถอด dts-hd ได้
                2.vga radeon 5000 series ขึ้นไป หรือ sound card xonar hdav
                3.โปรแกรม total media theater 3 หรือ power dvd 10

ทั้งนี้ทั้งนั้นภาพและเสียงต้องผ่าน hdmi เท่านั้น
                ถ้าการ์ด nVidia ทำได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by mac4thai View Post
                  ถ้าการ์ด nVidia ทำได้ไหมครับ
                  ไม่ได้ครับ

Comment

จริงๆผมก็มีนะ ATI HD5xxx แต่....กลับไปใช้ DTS ก็พอละมั้ง เซง -*-

ขอบคุุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

Comment

วันนี้มีโอกาสได้ลองแผ่น Demo DTS ธรรมดา ไม่ใช่ DTS-HD โดยผ่าน HDMI ATi 5970 ให้ AVR Onkyo ถอดรหัส DTS สด ๆ ให้ ร้องโอ้ว... ได้คำเดียวจริง ๆ เลยไม่อยากคิดว่าถ้าได้ DTS-HD แล้วจะขนาดไหน

Comment

ฮะๆ ไว้มีโอกาสเดี๋ยวทำมั่ง ^^

Comment

power dvd 10 ครับ คือผมก็ไม่ค่อยมีความรู้มากน่ะครับ แต่เครื่องผม ben Q s31 เก่ามากแล้ว วันนั้นลองเปิดหนังที่โหลดมาคือ J.I.JOE AVC DTS-HD MA เครื่องผมก็พอเล่นได้ ตอนดูลองเปิด information มันก็ขึ้นว่า DTS-HD ครับ แต่แค่ ประมาณ 4.5 - 6 MB ครับ แต่ต้องใช่ FFDshow ช่วยน่ะครับ เพราะใน FFDshow ของผมมันมี core AVC ก็เลยดูได้ครับ ลองโหด CORE AVC ดูน่ะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

Comment

ถ้าอยากได้เสียง TrueHD DTS-HD MA Dolby-HD ไม่ต้องถึงกับต้องหาAVRที่ถอดTrueHDได้ก็ได้คับเพียงแค่่มี Asus Xonar Hdav 1.3 Deluxe ก็สามารถส่ง PCM ที่ Decode TrueHD มาจากตัวซอฟแวร์ TMT TMTจะไม่ไปทำการลด Sample Rate หรือ Bitrate จะได้สัญญาณเหมือนต้นฉบับทุกประการ แล้วการ์ดDeluxe ของ Xonar จะทำการแปลง PCM ให้เป็นสัญญาณ Analog แล้วส่งออกลำโพง แต่วิธีการนี้ต้องต่อ output ของ Xonar เป็น Analog นะคับ ถ้าต่อแบบ S-Pdif ในรูปแบบ Digital สัญญาน TrueHD นั้นไม่สามารถที่จะผ่านช่อง S-Pdif ไปได้คับเพราะ Bandwidthไม่พอ TMTเลยต้องทำการลด Sample RateและBitrate ของ PCM แล้ว Encode ใหม่ให้อยู่ในรูปแบบ DD หรือ DTS ซึ่งจะสามารถผ่านทางสาย Optical หรือ Coaxial ได้ ดังนั้นถ้าอยากได้เสียงแบบ TruHd ควรต่อ Output แบบ Analog หรือ HDMI เท่านั้นคับ แต่ถ้า Output HDMI จำเป็นต้องมี AVR แบบที่มี Input HDMI โดยที่ สัญญาณ PCM
                            สามารถผ่านทางนี้ได้สบายๆ ตัวAVRไม่จำเป็นต้องถอดTrueHDในตัวก็ได้คับเพราะ TrueHD ถูก Decodeมาจาก TMT แล้ว แต่คุณภาพเสียงที่ได้ก็ขึ้นอยู่กับตัวDecodeว่า TMT หรือ AVR จะให้เสียงที่ดีกว่ากัน แต่ผมว่าเสียงที่ได้คงต่างกันไม่มากหรอกคับ

Comment

DTS กับ DTS HD MA มันต่างกันมาจากจริงๆหรอครับ ตามหูที่เราฟังจริงๆอะครับ

Comment

Working...
                              X