Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครมีความรู้จะชี้แนะเกี่ยวกับเครื่องช่วยฟังสำหรับเด็กอายุ 6 เดือนบ้างคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครมีความรู้จะชี้แนะเกี่ยวกับเครื่องช่วยฟังสำหรับเด็กอายุ 6 เดือนบ้างคะ

ลูกอายุ 6 เดือน ได้ยินเสียงที่ 60 เดซิเบล ในช่วงเสียงทุ้ม และ100 เดซิเบล ในช่วงเสียงแหลม และ 250 Hz หมอให้ใส่เครื่องช่วยฟัง และมีบริษัทเสนอมาหลายบริษัท แต่บ้านอยู่แถวลาดพร้าว ก็เลยเลือกที่จะไปลองเครื่องของสองบริษัท คือ บริษัท Intimex ถ.พระราม6 กับบริษัท Audimed อยู่แถววัดเสมียนนารี หมอบอกว่าให้เลือกดูที่การใช้งาน แต่ดิฉันไม่มีความรู้เลย กลัวว่าฟังเขาแล้วจะงง ก็เลยอยากหาข้อมูลก่อนว่าสองบริษัทนี้เป็นยังไงบ้าง และควรจะสนใจเลือกเครื่องแบบไหน มีการใช้งานแบบไหน และงบประมาณตอนนี้อยู่ที่ข้างละ 70,000 บาทค่ะ สองข้างก็แสนสี่ และที่สำคัญพอเขาอายุได้ 1 ปี ก็อาจจะต้องผ่าตัดใส่ประสาทหูเทียมอีก ข้างละล้านหนึ่งแสนบาท แม่เป็นข้าราชการ เบิกได้ไม่หมด และต้องเสียเงินสองต่อด้วยค่ะ แต่ครั้นจะให้รอถึง 1 ขวบแล้วค่อยผ่าเลย ก็จะทำให้เขาพัฒนาการช้าเกินไป หัวอกแม่ก็ต้องดิ้นรน ใครมีความรู้บ้างช่วยหน่อยนะคะ.. ขอบคุณมากค่ะ pinkjung ถ้าจะกรุณา ตอบที่ pinkjung17@gmail.com ก็ได้นะคะ

ไม่มีความรู้เลยครับ...

ช่วยดันให้คนอื่นแนะนำครับ

สงสารน้องตัวน้อย ช่วยกันหน่อยชาวOCZ

Comment

Originally posted by nongnong View Post
      ไม่มีความรู้เลยครับ...

ช่วยดันให้คนอื่นแนะนำครับ

สงสารน้องตัวน้อย ช่วยกันหน่อยชาวOCZ
      +1 ใครมีความรู้ด้านนนี้ก็แนะนำ จขกท.หน่อยนะ

Comment

สู้ๆ นะครับ

ดันให้ละกัน ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

Comment

ไม่มีความรู้ แต่ให้กำลังใจครับ
          ช่วงนี้ก็หาลำโพงเล็กๆ มาวางใกล้เปิดดังหน่อยให้เด็กพอได้ยินเสียง
          บ้างก็ดี พวก เพลงพัฒนาสมอง เพลงกล่อมเด็กน่ะครับ
          แต่ 60 เดซิเบล นี่ดังเท่ามอเตอร์ไซด์วิ่งเลยน่ะนี่

Comment

ลองขอข้อมูล "อย่างละเอียด" ของบริษัททั้งหมดที่เสนอมา (รวมถึงเชิงเทคนิคด้วยเลยนะครับ)

แล้วเอาไปให้คุณหมอที่เก่งและไว้ใจได้ช่วยตัดสินใจ + อธิบายถึงความคุ้มค่าและความแตกต่างก่อนดีมั้ยครับ

ผมว่าน่าจะชัวกว่านะครับ

Comment

สู้ๆครับ คุณแม่ ^_^
              เป็นกำลังใจให้ครับ

Comment

ดันๆ รับ ช่วยเจ้าหนูน้อย

Comment

ในฐานะที่เราเป็น audiologist เรื่องปัญหาทางการได้ยินของลูกคุณ จะแนะนำให้ไปหาแพทย์ที่โรงพยาบาลรามาธิบดีดีกว่าการที่คุณไปร้านเครื่องช่วยฟัง ในเด็กที่มีประสาทหูเสื่อมแต่กำเนิด เครื่องช่วยฟังสามารถกระตุ้นการได้ยินของเด็กได้เฉพาะส่วนที่ยังพอมีการได้ยินเหลืออยู่ อยากให้คุณพาลูกไปพบแพทย์ที่รพ รามาธิบดี และพบ audiologist เพื่อเลือกเครื่องช่วยฟังอีก ในส่วนของราคาเราว่าราคาแพงมากเกินไปนะ ส่วนเรื่องประสาทหูเทียมนั้น โดยทั่วไปแล้วหากเด็กที่มีประสาทหูเสื่อมที่ใช้เครื่องช่วยฟังไม่ได้นั้น ถึงจะค่อยผ่าตัดใส่ประสาทหูเทียมนะ ส่วนค่าใช้จ่ายก็มาก(มากจริงๆ) มีคำถามก็เมล์มาถามได้นะ (deathneverdie@yahoo.com)

Comment

อ้อ ลืมไปรีบพาลูกไปพบแพทย์หู คอ จมูกและผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับการได้ยิน (Audiologist) เร็วๆนะ เพราะเด็กช่วงอายุก่อน 2 ปี เป็นช่วงสำคัญสำหรับพัฒนาการทางภาษาและการพูด หากเด็กได้รับการกระตุ้นช้าเกินไป พัฒนาการทางภาษาของเด็กจะช้า และกระตุ้นยากนะ แนะนำให้นำผลตรวจการได้ยินที่เคยตรวจไปด้วย เผื่อจะได้ไม่ต้องตรวจการได้ยินใหม่ (กรณีที่ลูกคุณได้เคยตรวจกับผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับการได้ยินนะ)

Comment

สู้ๆครับคุณแม่

Comment

+1 เป็นกำลังใจให้คุณแม่ และน้องตัวน้อยครับ

Comment

ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

มาช่วยดันให้ +ให้กำลังใจนะครับท่าน

Comment

ผมก็ไม่รู้ แต่มาให้กำลังใจครับ

Comment

ผมมาเเนะนำของ Intimex ครับ

หูฟังในรูปผมก็ทำกับเจ้านี้

โมลหูทำได้กระชับดีครับ ไม่มีเสียงรบกวน ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญอย่างมาก

ส่วนคุณภาพของตัวเครื่องไม่น่าต่างมากครับ

Comment

Working...
                              X