Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งได้ X-Fi XtremeMusic มือสอง มีคำถามสงสัยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งได้ X-Fi XtremeMusic มือสอง มีคำถามสงสัยครับ

เพิ่งได้ X-Fi XtremeMusic มือสอง มีคำถามสงสัยครับ ซื้อมามีแผ่นไดเวอร์ที่เขาโหลดจากเว็บมาให้SBXF_PCDRV_LB_2_09_0007.exe Creative MediaSource Player/Organizer 5.10.38 ผมลงดูแล้วก้ใช้ได้ เป็นชื่อ SB X-FI [9000] แต่ว่าที่สงสัยคือทำไม
    มันมีแค่ X-Fi Audio Console ในนั้นไม่มีค่าปรับแต่ง DTS เหมื่อนที่ดูในเว็บต่าง ๆ

โปรแกรมพวกนี้ (ตามรูปที่โชว์)Entertainment Mode Gaming Mode Audio Creation Mode หาได้จากที่ไหนครับ X-Fi XtremeMusic ใช้มันได้ป่าว

มีอีกคำถามครับCreative DTS Neo:6 plugin เครื่องผมลงไม่ได้รันไม่ผ่าน ไม่ทราบว่าต้องทำไงครับหรือว่าX-Fi XtremeMusic ใช้ไม่มันไม่ได้อีก

ปล.ดูยังไงว่า X-Fi XtremeMusic ที่ซื้อมาแบบไม่มีกล่อง เป็นX-Fi XtremeMusic ผมรู้แต่หลังสีทองเท่านั้นมีข้อสังเกตุอื่นมั้ยครับ

Shot at 2007-08-01

download แผ่นเต็มมาลงก่อนครับ ที่....
    http://files.filefront.com/ISO+SB+X+.../fileinfo.html

แล้ว download update ที่....
    http://us.creative.com/support/downl...pe=0&x=32&y=10

Comment

ขอบคุณครับ จะลองดูอีกทีครับ

Comment

เเวะเข้ามาดูครับ

Comment

ลองทำตามแล้ว ลงกับแผ่นเต็มแล้วมาขึ้นแบบนี้
          Setup is unable to detect a supported product on your system
          มีทางที่ผมจะได้ใช้พวก Console ที่ปรับค่าต่างๆมั้ยครับ เพราะผมลงไดร์เวอร์จากเว็บแล้วมีแค่audio Console อย่างเดียวซึ่งปรับพวก เสียงDTSไม่ได้เลย

Comment

คุณแน่ใจว่าการ์ดที่ได้มาคือ XtremeMusic นะครับ?
            ฟังอาการดูเหมือนเป็น XtremeAudio จังแฮะ

X-Fi > X-Fi XtremeMusic
            http://www.soundblaster.com/products...&product=14066

X-Fi > X-Fi Xtreme Audio
            http://www.soundblaster.com/products...&product=15855

ที่มันฟ้องว่า Setup is unable to detect a supported product on your system
            ปรกติเกิดจาก driver มันหาการ์ดรุ่นของมันไม่เจอน่ะครับ

ส่วน DTS Neo6 ที่จริงเป็น plug-in ของ mediasource player ครับ ไม่เกี่ยวกับ console
            Creative DTS Neo:6 Plugin 5.00.05 for Creative MediaSource 5 Player/Organizer (13.62 MB)
            http://ccftp.creative.com/manualdn/A....exe#cat=Sound Blaster
            เมื่อลงตัวนี้แล้วเปิด mediasource player กด Tools จะมีตัวเลือก DTS Neo6 Settings

plug-in ตัวนี้ถ้าเป็น Xtreme Audio จะลงไม่ผ่านครับ ฟ้องอย่างที่คุณว่าแหละ
            รวมทั้ง XtremeGamer (การ์ดตัวเล็ก) ด้วย โดนล็อคไว้ไม่ให้ลง
            ต้องเป็น XtremeMusic ขึ้นไปหรือ Audigy รุ่นท็อปๆ เท่านั้น

ช่วยยืนยันรุ่นของการ์ดคุณให้แน่นอนอีกทีครับ

Comment

ปล.ดูยังไงว่า X-Fi XtremeMusic ที่ซื้อมาแบบไม่มีกล่อง เป็นX-Fi XtremeMusic

ดูรุ่นของตัวบอร์ดมันสิครับ ชัวร์สุด

Sound Blaster X-Fi Fatal1ty FPS SB0466
              Sound Blaster X-Fi Elite Pro SB0550
              Sound Blaster X-Fi Platinum SB0460
              Sound Blaster X-Fi XtremeMusic SB0460
              Sound Blaster X-Fi XtremeMusic (OEM) SB0670
              Sound Blaster X-Fi XtremeGamer SB0730
              Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio SB0790
              Sound Blaster X-Fi I/O Drive SB0251
              Sound Blaster X-Fi I/O External Console SB0256

Comment

Sound Blaster X-Fi XtremeMusic SB0460
                Sound Blaster X-Fi XtremeMusic (OEM) SB0670

คุณภาพเสียงเหมือนกันมั้ยนั้นตัวที่เป็น OEM

Comment

ถ่ายรูปการ์ดมาให้ดูเลยครับ

Sound Blaster X-Fi XtremeMusic เลขโค๊ดที่เห็นๆกัน คือเลข SB0460 บนการ์ดครับ

Comment

ลองทำตามแล้ว ลงกับแผ่นเต็มแล้วมาขึ้นแบบนี้
                    Setup is unable to detect a supported product on your system
                    มีทางที่ผมจะได้ใช้พวก Console ที่ปรับค่าต่างๆมั้ยครับ เพราะผมลงไดร์เวอร์จากเว็บแล้วมีแค่audio Console อย่างเดียวซึ่งปรับพวก เสียงDTSไม่ได้เลย

Comment

ของผมซื้อมือ 1 จาก HWH ก็โชว์ SB X-FI [9000] เหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by sodajo View Post
                        ตรวจสอบ ตามที่ท่านฝนหล่นบอกยังครับ
                        ถ้ายังสมควรทำเป็นอย่างยิ่ง
                        ถ้ามันเป็นสีทอง ยังไงมันก็ไม่ใช่ตัว audio กับ gamer ตัวเล็กหรอก 1000000%
                        อ้อแล้วไอตัว neo 6 อ่ะครับ มันลงได้กับ creative media source เท่านั้นครับ
                        ส่วนที่ลง driver แล้วหาไม่เจออ่ะ ลองตรวจสอบดูก่อนตามที่บอก แล้วมาถามอีกทีครับ
                        ปล. X-fi music ของผมมัน[B000]

Comment

ลองดูแล้วรหัสSB0460 แต่ซีเรียลเป็นSB0467.............. ลองค้นหาในเว็บของเมืองนอกแล้ว เหมือนมันจะเป็นOEM cards และคิดว่าเขาตัดตัวอะไรออกไปทำให้ไม่สามารถใช้งานได้เหมือน SB0460ตัวเต็ม ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือป่าวนะ ช่วยเข้าไปดูให้หน่อยเขาว่ายังไงบ้าง รู้แบบนี้ผมไม่รู้จะทำไง ก็ผมตั้งใจซื้อมาเพื่อใช้ดูหนังโดยไม่ต้องผ่านพาวเวอร์ดีวีดี แล้วก็อยากจะปรับแต่งเสียง

http://forums.creative.com/creativel...cending&page=3
                          Last edited by sodajo; 6 Aug 2007, 12:33:10.

Comment

กำลังจะออกไปธุระพอดี เด๋วกลับมาช่วยดูช่วยคิด
                            เท่าที่ดูคร่าวๆ การ์ดคุณเป็น Dell's OEM ครับ
                            ระหว่างนี้คุณลองอะไรเล่นดูหน่อยไหม?

ล้าง temp files ออกให้เกลี้ยงๆ ทั้งใน
                            C:\WINDOWS\Temp
                            C:\Documents and Settings\Administrator\Local Settings\Temp
                            หรืออะไรก็แล้วแต่ในระบบคุณ
                            ใช้ winrar แตกไฟล์ CMS5_NEO_PCAPP_LB_5_00_05 ออกมาเป็น folders
                            ในนั้นจะมี folders : CTXInst กับ PIDInst
                            ลอง execute file : setup ในนั้นดูครับ

เผื่อฟลุ๊ค อิอิอิ

Comment

ถ้าเป็นไปได้ ถ่ายรูปมาดูหน่อยสิครับ
                              เพื่อนๆ ในนี้จะได้ทราบและช่วยกันคิดแก้ไข

ลืมไปอีก folder นึง น่าลองดูด้วยครับ
                              *\CTShared\CTRedist\CADI\

Comment

Working...
                              X