Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมสามารถ ใช้บัคกรี เชื่อม สาย coax กับ หัวต่อ ได้เลยใช่ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมสามารถ ใช้บัคกรี เชื่อม สาย coax กับ หัวต่อ ได้เลยใช่ไหมครับ

คือว่าไปคุ้ยโกดังเจ้าคุณปู่ เจอสาย Coax มา 1 เส้น ยี่ห้อ HOSIWELL RG-59/U ดีใจมาก

เพราะกำลังอยากได้ สายสัญญาน มาต่อ AVR สัก 1เส้น บังเอิญว่า มันไม่มี หัวต่อ ผมคิดว่าจะ บัคกรีตะกั่ว ด้วยตัวเอง คงไม่ยากเท่าไร

แต่ผมไม่มั่นใจว่า เราสามารถใช้ตะกั่วทั่วไป เชื่อมได้ไหม เห็นว่ามันคนละสีกันน่ะครับ

ลองดูครับ ผมเอาสายอากาศTVก็เชื่อมไม่ได่(ชีล)
    ยังต้องอาศัยพันเอาเลยครับ ของท่านผมว่าจะเชื่อมได้ครับ

Comment

สัญญาณในสาย coax มีความถี่สูงระดับหลาย MHz ควรบัดกรีและใช้หัวแบบ BNC ที่สามารถชีลสัญญาณรบกวนด้านนอกได้ดี แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องคุณภาพสัญญาณลองต่อดูก่อน เสียงออกรับได้ก็จบครับ

Comment

บัดกรีได้เลยแต่แนะนำให้ใช้ตะกั่วเงินเชื่อม เช่น wbt หรือ ประหยัด ก็ที่นัฐพงษ์มีตะกั่วเงิน สำหรับ หัวRCA หาของดีหน่อยมีผลเหมือนกันส่วนถ้าตะกั่วธรรมดาไม่แนะนำครับ

Comment

ตะกั่วเงินเชื่อม แนะนำของอะไรครับ
          ไม่แพงน่ะ

Comment

เช็คแล้ว ตะกั่วเงิน WBT ม้วนละ 60 บาท

Comment

ตะกั่วเงินผมพูดตามตรงว่าจะได้จุดเชื่อมที่แข็งแรงขึ้นแค่นั้น ไปดูการผสมโลหะของแต่ละยี่ห้อเอาเอง

เพราะโลหะที่ผสมมามีความแข็งมากกว่า จุดหลอมเหลวสูงกว่า จึงได้จุดเชื่อมที่แน่นหนากว่า

ถามเล่นๆ คุณว่าตัวนำอันไหนเปอร์เซ็นต์ที่สัญญาณต้องเดินทางผ่านไกลที่สุดระหว่าง สาย ขั้ว ตะกั่วเชื่อม

คงมีคำตอบในใจกันแล้วมั๊ง ว่าอะไรมีผลกับเสียงมากที่สุด

Comment

Originally posted by maoking View Post
                เช็คแล้ว ตะกั่วเงิน WBT ม้วนละ 60 บาท
                ขอบคุณครับ

Comment

http://www.hifihut.net/products_solder.htm

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
                    ขอบคุณครับ

Comment

ถามเล่นๆ คุณว่าตัวนำอันไหนเปอร์เซ็นต์ที่สัญญาณต้องเดินทางผ่านไกลที่สุดระหว่าง สาย ขั้ว ตะกั่วเชื่อม

อันนี้ตอบได้เลยถึงแม้ไม่หูทองก็ฟังออก แต่มันมีผลหมดทุกอย่าง เพราะเคยลองมาแล้ว ทั้งสาย หรือขั้วRCAแค่เปลียนก็มีผลทางเสียงแล้ว แต่เจ้าของกระทู้เขามีสายแล้ว แต่เราจะทำให้เสียงมันคุ้มค่าที่สุด

Comment

Originally posted by sugsod View Post

อันนี้ตอบได้เลยถึงแม้ไม่หูทองก็ฟังออก แต่มันมีผลหมดทุกอย่าง เพราะเคยลองมาแล้ว ทั้งสาย หรือขั้วRCAแค่เปลียนก็มีผลทางเสียงแล้ว แต่เจ้าของกระทู้เขามีสายแล้ว แต่เราจะทำให้เสียงมันคุ้มค่าที่สุด
                        ถ้างั้น blind test ดูมั๊ยครับ มีหลักทางวิทยาศาสตร์รองรับหน่อย

blind test ไม่ยากครับ ผมให้คุณปิดตานั่งฟัง แล้วตอบผมให้ได้ว่าสายเส้นไหนที่กำลังฟัง ระหว่าง a b c ผมขอ 20 รอบพอ ตอบให้เกิน 80 % ก็พอ ลองดูมั๊ยครับ

Comment

Originally posted by xcover View Post
                          ถ้างั้น blind test ดูมั๊ยครับ มีหลักทางวิทยาศาสตร์รองรับหน่อย

blind test ไม่ยากครับ ผมให้คุณปิดตานั่งฟัง แล้วตอบผมให้ได้ว่าสายเส้นไหนที่กำลังฟัง ระหว่าง a b c ผมขอ 20 รอบพอ ตอบให้เกิน 80 % ก็พอ ลองดูมั๊ยครับ

Comment

ตะกั่วเมตรล่ะ 60 ครับ ไม่ใช่ม้วนนะครับ ระวังหน้าแตกไปเอา 1 ม้วน

Comment

blind test ไม่ต้องหลอกครับ ถ้าอยู่ลพบุรีมาลองที่ห้องผมก็ได้ แค่เปลี่ยนสายโคแอกแต่ละยี่ฮ้อนี่ก็เสียงไม่เหมือนกันแล้ว หรือสายโคแอกแต่เปลี่ยนหัว เสียงก็เปลี่ยน หลักการนี้ไม่ได้ด้อ้างอิงกับวิทยาศาสตร์แต่กับอยู่ที่หูมนุษย์เรานี่เอง ปล.ห้องผมธรรมดานะ แต่ถ้าห้องฟังที่ทำดีๆเงียบ ปราศจากเสียงรบกวนจะฟังออกมากที่สุด

Comment

Working...
                              X