Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ พัดลมของ cpu ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ พัดลมของ cpu ครับผม

คือวันนี้ ด้วยความกระแด ส่วนตัวต้องการจะจัดสายไฟ + กำจัดฝุ่น ภายในเคส

ทุกอย่างค่อนข้างราบรื่น จนถึงที่ผมเกิดความคึกอยากจะปัดฝุ่นพัดลมของ cpu

แล้วผมก้ด้ายแกะมันขึ้นมา ปรากฎว่าผมลืมเรื่องของ thermal paste ซะสนิทเลยครับ

อยากทราบว่ามันจะมีปัญหาเกี่ยวกับระบายความร้อนกว่าเดิมรึป่าวครับ ควรจจยกคอมไปพันทิพ หั้ยเค้าดูเรยรึป่าวครับ

แล้วก้ ช่วยแนะนำเกี่ยวกับ ระบายความร้อนด้วยนะครับว่า ระบายความร้อนด้วยอากาศรึว่าพัดลมดีครับ แล้วก้ร้านค้าที่อยู่พันทิพด้วยนะครับ

ผมชั้ย เมนบอร์ดของ ASUS P5GD1 PRO socket 775

CPU Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 3.20GHz

ไม่ทราบว่า ระบายความร้อนด้วยน้ำ ของ socket 775 ราคาประมาณเท่าไหร่อ่าคัรบ
    ขอบคุนคัรบ
    Last edited by nuinui; 20 Sep 2006, 17:50:59.

ถ้าไม่ได้คล็อกก็อย่าเล่นน้ำเลยเปลืองตังเปล่าๆ

แต่อยากจะให้มันเย็นก็ซื้อซิ้งค์ทองแดง ยี่ห้อคุณภาพหน่อยมาใส่แทนอันเดิมก็พอแล้วครับ

Comment

heatpipe ก็พอและงับ ชิวๆ

ไปหาซื้อซิลิโคนมาแปะก็พอครับ

พูดถึงถ้าไม่clock ซิ้งเดิมก็พอแล้วครับ เปลืองตังเป่าๆ

Comment

นี่ๆ วิธี กำจัดฟุ่นง่ายๆโดยไม่ต้องแกะ ซักชิ้นเดียว ใช้ ไดโว่ ตัวพัดลมที่เหมือนก้นหอยตัวใหญ่ๆหน่อย เป่าเข้าไปเลย ตรงไหนมีฟุ่น เป่าส่ายไปส่ายมาจนฟุ่นหมด ไม่มีฟุ่นปริวออกมา แค่นี้เครื่อง ท่านก็จะ ไร้ฟุ่น และไม่ต้องงัดแงะอาไรซักชิ้นเดียว หากท่านไม่มี ไดโว่ ไปร้านซ่อมแอร์ หรือร้านซ่อมเครืองใช้ไฟฟ้า ให้เค้าเป่าให้หน่อบ

Comment

ใช้ลมก็เย็นได้ครับ ^^"

Comment

ทีหลังลงทุนซื้อ Bower เลยครับท่าน ลมแรง ฝุ่น กระเจิงหมดครับท่าน

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
              นี่ๆ วิธี กำจัดฟุ่นง่ายๆโดยไม่ต้องแกะ ซักชิ้นเดียว ใช้ ไดโว่ ตัวพัดลมที่เหมือนก้นหอยตัวใหญ่ๆหน่อย เป่าเข้าไปเลย ตรงไหนมีฟุ่น เป่าส่ายไปส่ายมาจนฟุ่นหมด ไม่มีฟุ่นปริวออกมา แค่นี้เครื่อง ท่านก็จะ ไร้ฟุ่น และไม่ต้องงัดแงะอาไรซักชิ้นเดียว หากท่านไม่มี ไดโว่ ไปร้านซ่อมแอร์ หรือร้านซ่อมเครืองใช้ไฟฟ้า ให้เค้าเป่าให้หน่อบ
              YES

Comment

แล้วในส่วนของ thermal paste อ่างับ คือผมไปแกะตัวพัดลมออกจากตัวซีพียูเลยอ่าครับ จะมีปัญหารึป่าวอ่าครับ

Comment

ช่วยแนะนำเกี่ยวกับ ระบายความร้อนด้วยนะครับว่า ระบายความร้อนด้วยอากาศรึว่าพัดลมดีครับ แล้วก้ร้านค้าที่อยู่พันทิพด้วยนะครับ
                  เล่นฮีตไปป์เลยคับ ไม่ต้องดูแลไรมากเท่าเล่นน้ำ
                  ร้านก้อ TK com / Jedi / Busitek

Comment

ผมว่าลอง Hyper6+ Bigtyphoon น่าจะเย็นกว่าธรรมดา 10 องศาได้นะ
                    แล้วเงียบด้วย เล่นน้ำเกิน น้ำแตกมีเรื่อง

Comment

Originally posted by Champppkub
                      เบาะมันเป็นคราบขี้เกลือหรือมันเป็นที่กล้องครับ
                      เกลือมันทะเล ผมว่าอาจจะผ่านน้ำท่วมโลกครั้งใหญ่มากก่อนก็เป็นไปได้ครับ

Comment

Working...
                      X