Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความคิดเห็นหน่อย Wharfedale diamond 10.2 หรือ diamond 10.1 ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความคิดเห็นหน่อย Wharfedale diamond 10.2 หรือ diamond 10.1 ดี

กำลังจะตัดสินใจซื้อลำโพงใหม่ แต่เลือกไม่ถูกจึงอยากขอความคิดเห็นของทุกๆ ท่านระหว่าง Wharfedale diamond 10.2 หรือ diamond 10.1 ดี ใช้กับ Onkyo ฟังเพลงมากกว่าดูหนังนิดหน่อยเอาเป็นว่า 55:45 หรือไม่ก็ 50:50 % ประมาณนี้ล่ะครับ

ดัน

Comment

ถ้ามีตัวเลือกเหลือแค่สองตัวนี้แล้ว ยกเครื่องของเราไปลองที่ร้านเลยไม่ดีกว่าเหรอ?

เชื่อหูเราไว้ก่อนเป็นดี หูคนอื่นยังมีอะไรอื่นเป็นองค์ประกอบเยอะ อย่างเช่น แอมป์ก็คนละยี่ห้อคนละรุ่น สายสัญญาณก็ต่างกัน แหล่งสัญญาณเสียงหรือภาพก็ต่างกัน เป็นต้น เอาเป็นว่า เฉพาะลำโพงอย่างเดียวยังสรุปไม่ได้ว่าเสียงต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ว่ามั้ย?

Comment

ไปลองที่ร้านนี้เลยครับ เค้ามีแอมป์ของonkyoให้ลองได้เลยกับลำโพงกำลังลดมากๆด้วย

http://www.hifitower.co.th/

แนะนะครับ อย่าเพิ่งซื้อถ้าไม่ได้ฟังมัน ตอนแรกผมจะไปสอย9.2มา แต่เหลือบไปเห็นรุ่นEmeralราคาแพงกว่า100 เลยขอเค้าทดลองฟังดู อิอิ เปลี่ยนใจกระทันหันเลยทั้งๆที่เค้ายกลังมาจะแกะให้อยู่แล้ว

คือประมาณว่าราคารุ่นกลางในตอนนี้กับรุ่นท๊อปในสมัยก่อนมันราคาเท่าๆกัน ถ้าไม่ได้คิดเรื่องอะไรมากเอาแค่เสียงเพียงอย่างเดียวบางทีอาจได้คำตอบใหม่คร้าบ

แนะนำครับเจ้าของร้านนิสัยดีไม่มีหวงของให้ลองได้เลย

Comment

Wharfedale Emerald อ.วิจิตรได้บอกไว้ว่าเสียงสมจริงกว่าครับ เวลาฟังเพลง ผมยังอยากลองฟังดูเลย

Comment

Originally posted by naraklive View Post
            Wharfedale Emerald อ.วิจิตรได้บอกไว้ว่าเสียงสมจริงกว่าครับ เวลาฟังเพลง ผมยังอยากลองฟังดูเลย
            ผมฟังมากะหูแล้วครับ เค้าแนะนำว่าให้ฟัง3ครัง ผมจำได้แค่2
            คือ
            รอบแรกให้ฟังเสียงคนร้อง
            รอบสองให้ฟังเสียงดนตรี
            รอบสามจำไม่ได้

เทียบกับรุ่น 10.(จำไม่ได้) กับ9.2 และก็Emerael ผมปรากฎว่าEmeraelชนะแบบได้ยินเสียงครบกว่าทุกกระบวน ขนาดหูสนิมๆอย่างผมยังฟังออก

แต่ถ้าเทียบเรื่องดุหนังความกระหึ่มต้องยอมผ่านครับ ทั้งๆที่ขนาดใหญ่กว่าค่อนข้างมากแต่เสียงไม่ได้กระหึ่มใหญ่ตามครับ

เจ้าของร้านบอกว่ามันเทียบได้กับรุ่นEvoครับ^^ แต่Evoรุ่นล่างๆนะ

Comment

Emerald มันเทียบได้กับรุ่นEvoรุ่นล่างๆเหรอนี่
              เสียดายที่ไม่ได้ลองฟัง ลองฟังแค่ 9.2 กับ เซ็ฯเตอร์
              คราวหลังต้องลองฟังหลายๆตัวแล้ว

Comment

ก็เงี้ยแหละครับ ถ้าดูหนัง Totem Model1
                ยังสู้ Creative 2.1 สองพันกว่าบาทไม่ได้เลย
                เพราะลำโพงฟังเพลงดีๆเสียงมันจะลงรายละเอียดจนมากเกินไป

Comment

Originally posted by naraklive View Post
                  ก็เงี้ยแหละครับ ถ้าดูหนัง Totem Model1
                  ยังสู้ Creative 2.1 สองพันกว่าบาทไม่ได้เลย
                  เพราะลำโพงฟังเพลงดีๆเสียงมันจะลงรายละเอียดจนมากเกินไป
                  ถูกต้องคร้าบบบบบ รายละเอียดเยอะ^^

แต่ถ้าบ้าพลังเอาแต่ดูหนังก็แล้วแต่ครับเอายี่ห้ออะไรก้ได้ดังเข้าว่า

ความคิดเห้นส่วนตัวผมคือถ้าเรามีซัพที่เทพๆหน่อยมันจะทดแทนเสียงความกระหึ่มในด้านดูหนังไปได้อีกหลายขุม แต่ในขณะที่ลำโพงกระหึ่มจะไม่สามารถเอาอะไรมาทดแทนรายละเอียดเสียงเพลงได้ครับ

Comment

Originally posted by mambobeer View Post
                    ผมฟังมากะหูแล้วครับ เค้าแนะนำว่าให้ฟัง3ครัง ผมจำได้แค่2
                    คือ
                    รอบแรกให้ฟังเสียงคนร้อง
                    รอบสองให้ฟังเสียงดนตรี
                    รอบสามจำไม่ได้
                    รอบสามให้ฟังเสียงเมีย

Comment

รอบสามให้ฟังเสียงเมีย
                      ผิดฮะ

รอบแรกฟังเสียเมีย
                      รองสองไปฟังเพลงครับ

ชีวิตมีความสุขแน่นอน
                      เอิ๊กๆ

Comment

สรุปคือลำโพงสำหรับดูหนังและฟังเพลงให้เป็นคนละชุดกันใช่ไหมครับ

Comment

ความจริงผมก็ยังไม่ได้ฟัง Diamond 10 ซักรุ่นเลยนะครับ
                          (นั่งเทียนเอา 9.1 / 9.2 มาตอบ)

- ลำโพงเดิม คือลำโพงอะไรครับ แล้วรู้สึกยังไงกับมัน
                          - ฟังเพลงแนวไหนครับ เช่นเพลงอะไรครับ
                          - ตั้งอะไรที่ Onkyo บ้างครับ

จริง ๆ ผมว่า ใช้งานดูหนัง/ฟังเพลง ลำโพง Diamond รองรับได้ทั้งสองงานนะครับ (ในระดับหนึ่ง)
                          แอมป์หรือ AVR ต่างหากที่จะบ่งบุคลิก ให้ดุดัน(สำหรับหนัง)
                          หรือเสียงลื่นไหลพริ้วต่อเนื่อง(สำหรับเพลง) ครับ

ดังนั้นมี 2 System จะดีสุด (ถ้าเรามีเงินเยอะ ๆ นะครับ) แหะๆ

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                            รอบแรกฟังเสียเมีย
                            รองสองไปฟังเพลงครับ
                            ชีวิตมีความสุขแน่นอน
                            เอิ๊กๆ
                            โอ้ว...สุดยอด

Comment

โอ้ว...สุดยอด
                              รอบแรกเสียงเมีย
                              รอบสองเสียงเมีย
                              รอบสาม...ก็ยังต้องฟังเสียงเมียต่อไป เพราะเมียไม่ให้ซื้อ...

แล้วก็จะบ่นอย่างนั้นไปสัก3ชาติ

Comment

Working...
                              X