Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะหาหูฟังมาใช้กับเปียโนไฟฟ้า ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะหาหูฟังมาใช้กับเปียโนไฟฟ้า ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ก่อนอื่นคือตั้งงบไว้ไม่เกิน 5,000(ตีเป็นเงินบาทไทย)... ยี่ห้อขอเป็น Sennheiser ก็แล้วกันครับ หาซื้อง่ายหน่อยในพื้นที่ที่ผมอยู่

ทีนี้ตอนแรกอยากได้ Sennheiser HD555 น่ะนะครับ พอดีมันเป็น 50โอห์ม แต่เครื่องเค้า recommend แค่ 32โอห์ม เลยต้องหาตัวอื่น (กำลังจะได้โอกาสขอซื้อ HD555 อยู่แล้วเชียว อิๆ)

พอเข้าไปดูในเวปแล้วปรากฏว่ามันแยกเป็น Private Audio กับ Professional Audio
    ซึ่งบางตัวราคาก็เท่าๆกัน แต่ของ Professional มันจะรับได้ 12 - 19,000 Hz แต่พอเป็น Private กลับทำได้ 18 - 19500 Hz ซะอย่างงั้น อะไรแบบนี้หล่ะ (จริงๆก็ไม่ค่อยแคร์เลขพวกนี้อะไรมากมายหรอกรับ แต่มันก็ช่วยเวลาดูของน่ะนะ)

เลยอยากถามว่า หูฟังที่เป็น Professional เนี่ย มันต่างจากแบบ Private ยังไงหรอครับ ประมาณว่าเนื้อเสียงไม่ปรุงแต่งอะไรแบบนี้หรือเปล่า
    แล้วถ้าเอามาใช้ต่อกับพวกเปียโนไฟฟ้า หรือไม่ก็ใช้ทำเพลง(ในคอมพ์) เนี่ย ถ้าซื้อแบบ Private มาใช้ มันจะให้ผลต่างกันมากไหมในเรื่องเนื้อเสียง
    แบบว่าถูกใจอยู่รุ่นนึงคือ HD485 ราคากำลังดี รับได้ 16 - 24000 Hz สูงกว่าตัว EH350 ที่ได้แค่ 22000 Hz ซะอีกแน่ะ

อีกอย่างคือ กะจะซื้อหูฟังก่อนเครื่องนะครับ จะได้เอาหูฟังไปใช้ตอนลองเครื่องด้วย อยากรู้ว่าตรงนี้ถ้าหูฟังพวก Pro จะให้รายละเอียดของแต่ละเครื่องได้ต่างกันกว่าแบบ Private ไหม?

ขอบคุณมากๆครับ

ผมเองก็ไม่ได้ฟังทุกรุ่น เเต่ส่วนตัว เอา Professional เพราะตัว private เเต่ละตัวที่ผมเคยลองฟังมัน . . .

มันทำไปให้ฟังได้อะครับ เเต่คนที่ฟังจริงๆ ไปโปรเหอะครับ มันเเยกเสียงดีกว่าเยอะมากๆ

Comment

แค่ 40 Hz. ก็ไม่ได้ยินละครับ เอ...หรือผมหูไม่ถึง

Comment

ขอบคุณมากครับ

Originally posted by sleipnir View Post
        ผมเองก็ไม่ได้ฟังทุกรุ่น เเต่ส่วนตัว เอา Professional เพราะตัว private เเต่ละตัวที่ผมเคยลองฟังมัน . . .

มันทำไปให้ฟังได้อะครับ เเต่คนที่ฟังจริงๆ ไปโปรเหอะครับ มันเเยกเสียงดีกว่าเยอะมากๆ
        ถ้าอย่างงั้นต่อให้หน้ากล่องเขียนว่า
        Professional Audio แต่รับได้ 12 - 19,000 Hz
        พอเอามาใช้งานที่ผมว่ามา ก็ยังดีกว่า Private Audio ที่เขียนว่ารับได้ 16 - 24000 Hz ใช่ไหมเอ่ย?

Comment

Working...
        X