Announcement

Collapse
No announcement yet.

wrt54gl ต่อกับคอมสัญญาณอ่อนๆ หลุดกระจาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• wrt54gl ต่อกับคอมสัญญาณอ่อนๆ หลุดกระจาย

เพื่อนๆ เป็นกันรึป่าว

คือผมมองจาก wrt54gl จากจำนวนเครื่องที่เชื่อมต่ออยู่ พวกระดับ -80 dBm อัพ และ Signal Quality ไม่ถึง 5% มาเชื่อมต่อทีไร ใช้เนตไม่ได้ทุกที(หลุดนั่นเอง) จะมีอาการไฟกระพริบที่ Power (น่าจะ Reboot ตัวเอง) ไฟ WLAN ดับ แต่ ไฟ Internet ยังติด ซักพักไฟ Power ก็ติดนิ่ง และไฟ WLAN ก็ติดตามมา จึงใช้เนตได้ ซึ่งอาการที่ว่าเกิดเป็นประจำ ที่พวกคอมที่สัญญาณอ่อนๆ มาเกาะ หลุดจนแทบจะเล่นไม่ได้เลย หงุดหงิดมาก -*-

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ Modem ผมใช้ Billion Sky เพราะเห็นว่ามันร้อนมาก ผมไม่ได้ใช้อุปกรณ์ในห้องแอร์ด้วย โดยผมใช้ต่อแบบ Bridge ไปยัง wrt54gl และตอนนั้นก็คิดว่าเป็นที่ตัว wrt54gl ด้วย เพราะผมลง tomato ตัวล่าสุดคือ 1.27 RAM เหลือ 5,000 kbyte ใช้ไปซักพักเหลือ 400 kbyte -*- เหมือน Ram ไม่พอ (ตอนแรกเซทคอนฟิคไว้เยอะเลย เช่นทำ QOS ตอนนี้ disable ไว้หมดเพื่อดูว่าเกี่ยวรึป่าว)

ผมดีผมปล่อยเนตแชร์หลายห้อง แบบเก็บค่าเล่น ปะมาณ 7-8 เครื่อง(สูงสุด)
    Last edited by autoresume; 2 Jun 2010, 16:44:49.

ไม่น่าจะเกี่ยวครับ น่าจะเป็นที่ตัว wrt54gl แล้วล่ะครับ

เพราะ client เกาะหลายเครื่อง ก็ไม่เป็นปัญหา

ส่งเคลมครับ ^^

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

Comment

-80 dBm อัพ และ Signal Quality ประมาณ ถึง 10% มาเชื่อมต่อทีไร
      -80 สัญญาณอ่อนมากครับ
      แล้วเครื่องที่ -45 หรือ มากกว่านั้นเป็นไงบ้าง

printscreen หน้า gl มาดูหน่อย

gl เสียก็มีส่วนครับ

Comment

อาการเหมือนที่หอผมเลยแหะ .......... อยู่ๆ ap เหมือน reboot ตัวเอง ....... ของผมอยู่ตรงหน้าห้อง ไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณอยู่แล้ว -*- (แต่เจ้ากรรม wireless usb linksys ดันดู dbm ไม่ได้ -_- ขี้เกียจลงโปรแกรมดูเพิ่ม 555+ เลยไม่รู้ว่ากี่ dB ....... แต่สัญญาณเต็ม 5 ขีดตลอดนะ)

Comment

Originally posted by tomodify View Post
          -80 สัญญาณอ่อนมากครับ
          แล้วเครื่องที่ -45 หรือ มากกว่านั้นเป็นไงบ้าง

printscreen หน้า gl มาดูหน่อย

gl เสียก็มีส่วนครับ
          ถ้าพวกที่รับสัญญาณได้แรงกว่า มันแทบจะไม่หลุดเลย ข้อสันนิษฐานทั้งหมด มันเริ่มจากเมื่อวาน มีห้องหนึ่งเค้ามาขอเล่น แต่อยู่คนละฟากของตึก สัญญาณอ่อนมาก ต่ำกว่า -80dBm พอหมอนี่ต่อทำเอา gl ไฟ power กระพริบทุกที

เด๋วเย็น ผมจะลองบล๊อคเครื่องที่สัญญาณอ่อนๆ ดู ว่าจะยังเล่นได้แบบไม่หลุดหรือเปล่า ผมก็คิดว่า gl ผิดปกติด้วยส่วนหนึ่ง เพราะปกติ สัญญาณจะอ่อนแค่ไหน มันก็เป็นเรื่องของ client ที่ไม่ควรส่งผลต่อ Wifi Router

ข้อสันนิษฐานถัดไป ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า ผมใช้ชุดแปลง POE โดยเอาไฟวิ่งไปในสาย UTP ยาว 10M มันยาวไปรึป่าว อันนี้คิดแบบมั่วๆ ว่า Voltage ที่ส่งเข้า gl อาจจะอ่อน จนไฟไม่พอส่งข้อมูลให้ client ที่สัญญาณอ่อนๆ แบบว่ายิ่งสัญญาณอ่อนยิ่งต้องใช้ Power เยอะขึ้น จนไฟเลี้ยง gl อาจจะไม่พอ มันเลย Reboot ตัวเอง

Comment

Originally posted by eol View Post
            อาการเหมือนที่หอผมเลยแหะ .......... อยู่ๆ ap เหมือน reboot ตัวเอง ....... ของผมอยู่ตรงหน้าห้อง ไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณอยู่แล้ว -*- (แต่เจ้ากรรม wireless usb linksys ดันดู dbm ไม่ได้ -_- ขี้เกียจลงโปรแกรมดูเพิ่ม 555+ เลยไม่รู้ว่ากี่ dB ....... แต่สัญญาณเต็ม 5 ขีดตลอดนะ)
            พวกที่เห็นสัญญาณอ่อนๆ จาก gl เนี่ย เวลาดูระดับขีดที่ client เองมันเห็นตั้ง 3 ขีด

Comment

poe 10 เมตร ถ้า สาย ดี ไม่มีผลครับ

Comment

Originally posted by aumsza View Post
                poe 10 เมตร ถ้า สาย ดี ไม่มีผลครับ
                เมื่อวานได้ทดลอง เอาชุด POE ออก ทำให้ต้องหาปลั๊กพ่วงไปจ่ายไฟที่ wrt54gl แทน -*- ส่วน UTP 10 เมตร นั้นยังใช้ Link ระหว่าง Router Modem ไปยัง wrt54gl เนื่องจากผมเอา wrt54gl ไปตั้งไว้ที่ระเบียง ส่วน Router Modem อยู่ในห้อง ใกล้ๆ คอม

ปรากฎว่าอาการรีบูตเองที่ wrt54gl หายไปแล้วครับ แม้ว่า client สัญญาณอ่อนมาเกาะ ก็ไม่มีปัญหา/ แถมเปิดแอร์พร้อมกันได้ด้วย (ผมว่า wrt54gl ไว้บน ตัวทำความเย็นนอกห้อง เปิดแอร์ทีไร ก็มีส่วนทำให้ wrt54gl มันรีบูตเหมือนกัน) เป็นไปได้ที่ไฟ อาจจะไม่พอ เนื่องด้วยอะไรก็แล้วแต่

ยอมรับว่าสาย UTP ห่วยมาก เป็นสายสำเร็จ 10 เมตร สีฟ้า จับแล้วมันกรอบแกรบเหมือนสายมันจเล็กด้วย แล้วไม่ค่อยเป็นเกรียวเท่าไหร่ -*-

เดี๋ยวจะลองซื้อของดีๆ พวก Link แล้วให้เข้าหัวแยกตะหาก มาลองใหม่ โดยต่อแบบเดิม จะมาแจ้งผลอีกที

Comment

POE ตัวถูกๆบางทีก็ชอบมีปัญหาครับ ผมเคยใช้ตัวล่ะ 400-500 ใช้ไปไม่นาน มันเหมือนไฟไม่พอ

สายแลนก็มีส่วน มีของแลนแบบเยอะมีหลายเกรดด้วย ลองหาเกรดดีๆหน่อยครับ เช่นสาย แอ้ม เกรดเอ ของซินเนค มันจะแข็งๆ ไม่งอง่าย น่าจะส่งไฟได้ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by asptuy View Post
                    POE ตัวถูกๆบางทีก็ชอบมีปัญหาครับ ผมเคยใช้ตัวล่ะ 400-500 ใช้ไปไม่นาน มันเหมือนไฟไม่พอ

สายแลนก็มีส่วน มีของแลนแบบเยอะมีหลายเกรดด้วย ลองหาเกรดดีๆหน่อยครับ เช่นสาย แอ้ม เกรดเอ ของซินเนค มันจะแข็งๆ ไม่งอง่าย น่าจะส่งไฟได้ดีกว่าครับ
                    ขอบคุณสำหรบคำแนะนำครับ แล้วตัว POE นี่มีเกรดดีๆ ด้วยหรอ ราคาประมาณเท่าไหร่ ผมไปซื้อใน Fortune ไม่มีซักกะร้าน และตัวที่ใช้อยู่ก็ได้จากในเวปนี่แหละครับ

Comment

มีตัว poe แปลงหััวท้าย จำหน่ายครับ ชุดละ 500

ส่วน poe แท้ มันต้องดูด้วยว่า router เรา support หรือไม่ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

Comment

สรุป ไม่เป็นที่ POE ก็สาย UTP แน่ๆ ครับ แต่สงสัยที่สาย utp มากกว่า เพราะพอถอด connector ออก ตัวล๊อคมันหักทั้ง 2 ข้างเลย เป็นไปได้ว่าทำให้จุดสัมผัสไม่แน่น จนความต้านทานบริเวณดังกล่าวสูงขึ้น จะไฟไปเลี้ยงอุปกรณ์ไม่พอ

เลยเลิกใช้ไปก่อน ยังไมได้ลองว่าตัวไหนมีปัญหากันแน่ เพราะต่อให้ลูกค้าใช้ เดี๋ยวโดนโวย 555 ตอนนี้ใช้ไฟจาก adapter เข้า wrt54gl โดยตรง ส่วนสายผมก็เปลี่ยนมาใช้ Link แบบเข้าหัวเอง

ตอนนี้ก็สนใจ ชุดโม POE ที่เอาสาย utp แปลงเข้ากับสายเสียบไฟ ของท่าน tomodify เหมือนกัน

ปิดคดี ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ

Comment

Working...
                        X