Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำสายลำโพงระบบ Home Theater ให้ทีครับ....เครียดมาก....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำสายลำโพงระบบ Home Theater ให้ทีครับ....เครียดมาก....

คือผมกำลังจะเปลี่ยนสายลำโพง Home Theater ทั้งระบบ แต่มีงบไม่มาก โดยวัดคราวๆน่จะเกิน 30 เมตรแน่นอน อยากให้ผู้ที่รู้ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าเลือก ยี่ห้อไหนรุ่นไหนดี ไปเดินบ้านหม้อมาเห็นพวกเมตรล่ะ 40-50 บาท คุณภาพดีไหมครับผม เห็นคนแถวนั้นบอกว่าฟังธรรมดาแยกไม่ออกหรอกกับพวกเมตรล่ะ 100-200 หรอก เลยอยากรู้ว่าจริงไหมครับ แล้วการเลือกสายต้องใหญ่ไว้ก่อน มันมีผลมากไหมครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by ย่องมาซื้อ View Post
    ...... เห็นคนแถวนั้นบอกว่าฟังธรรมดาแยกไม่ออกหรอกกับพวกเมตรล่ะ 100-200 หรอก เลยอยากรู้ว่าจริงไหมครับ ......
    เข้ามารอฟัง ..แล้วถ้าฟังไมธรรมดาคือต้องฟังยังไง ..

Comment

ถ้าจะเล่นสายถูกๆ ผมแนะนำตัวนี้ครับ

AMP Interconnect STP CAT5e เมตรละ 27 บาท

สายลำโพงบ้านหม้อเสียงสู้ไม่ได้หรอก อิอิ

ปล. มันเป็นสาย lan แบบ shield ครับ จับปลายมาตีเกลียวทำขั้ว + - ใช้ได้เลยครับ
      หรือถ้าอยากได้ใหญ่ๆ เบสหนาๆ ก็ซื้อ 2 เส้น แยกเส้นละขั้วไปเลยก็ได้ครับ *0*

Comment

มันมีผลหมดละครับ บางทีเส้นใหญ่ แต่ถ้าตัวนำข้างในไม่ละเอียดเสียงก้ไม่ละเอียดตาม
        บางทีหนาอย่างเดียว ฉนวนทั้งนั้น ก็ไม่ได้ช่วยอะไร ของแบบนี้พูดกันลำบากครับ
        ถ้าอยากได้ OEM หลังไมค์มาจะแนะนำร้านให้ครับ

Comment

เชียร์ MONSTER โหดแน่นอนอิ เริ่มต้นเมตรละ190 ไปซื้อถึงร้านลดถึง 25%

Comment

ต่างนะครับ มันต่างในระดับที่ฟังได้เลยนะ ไมต้องจับผิด

เเต่ใช่ว่าของเเพงจะดีหมดนะครับ ต้องดูด้วย

Comment

สายลำโพงมีผลพอสมควรนะครับ หน้าตัดของสายพิจารณาจากกำลังขับของแอมป์ที่ใช้ก็ได้ครับให้สมดุลกัน เห็นบางท่านบอกว่าใช้สายหน้าตัดใหญ่กับแอมป์กำลังต่ำบางทีเสียงสู้ใช้สายหน้าตัดเล็กกว่าไม่ได้ครับ แต่ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกันเพราะสายหน้าตัดโตๆมัแพงครับ อิอิ
              ถ้าเน้นราคาประหยัดลองไปดูของ belden,canare ที่ร้าน นัฐพงษ์ บ้านหม้อดูครับ สองยี่ห้อนี้จัดเป็นสายคุณภาพดีราคาชาวบ้านครับ มีหลายราคาให้เลือก
              Last edited by tanwa_kang; 2 Jun 2010, 21:08:40.

Comment

ไม่ได้กวนนะครับ ห้องใหญ่ขนาดนั้นเลยหรือ 30 เมตร o_O"

คู่หน้า ตั้งห่.างจากแอม์ ข้างล่ะ 2 เมตร
                เซ็นเตอร์ ไม่ถึงเมตรด้วยซ้ำ
                คู่หลังแล้วแต่สภาพแวดล้อม

เป็นไปได้แนะนำ อัด 3 ตัวหน้าให้ดีที่สุดเท่าที่จะมีกำลังซื้อ เพราะมันแค่ 5 -6 เมตรเองเด้อ
                คู่หลังสายแลนไปก็ได้
                Last edited by mike_shinoda; 2 Jun 2010, 21:42:40.

Comment

ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับผม

Comment

ลำโพงอะไรครับ ?? ผมว่าลงทุนสายดีๆกับคู่หน้าและเซ็นเตอร์ก็พอ ส่วนเซอร์ราวด์เอาสายธรรมดาก็ได้เสียงมันแค่บรรยากาศโอบล้อม มานิดๆ หน่อยๆ

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post
                      ไม่ได้กวนนะครับ ห้องใหญ่ขนาดนั้นเลยหรือ 30 เมตร o_O"

คู่หน้า ตั้งห่.างจากแอม์ ข้างล่ะ 2 เมตร

เป็นไปได้แนะนำ อัด 3 ตัวหน้าให้ดีที่สุดเท่าที่จะมีกำลังซื้อ เพราะมันแค่ 5 -6 เมตรเองเด้อ

น่าจะเกินด้วยแหละครับผม เพราะผมใช้คู่หน้า 2 คู่ Cen 2 ตัวตั้งห่ างจาก AVR ทั้ง 2 อยู่ประมาณ 4 ม. น่าจะได้ครับผม และคู่หลังทั้ง 2 คู่ตั้งห่ างจากจาก AVR อีกประมาณ 3 ม. น่าจะได้ครับผม ระยะทางที่บอกนี้คือเส้นทางตรงจากลำโพงไปที่ AVR นะครับผม ต้องเผื่อความยาวเอาไว้อ้อม ทางเดินอีกไม่งั้นมีหวังเดินเกี่ยวสายหลุดหมด ที่ใช้สายยาวเพราะเวลาผมดูหนังผมใช้ 2 ชุด มันได้อารมณ์มากกว่าเยอะเลยครับ

Comment

น่าจะบอกรายละเอียดของเครื่องเสียงด้วยน่ะครับ และงบที่จะซื้อสาย

คู่หน้า+เซนเตอร์ จัดของดีๆเลยดีกว่า
                        ส่วนเซอร์ราวด์ก็เอาถูกลงมาหน่อย
                        ย้ำว่า ยี่ห้อเดียวกันเป็นดีที่สุดครับ โทนเสียงไปกันได้

ปล.สายเมตรละ 40-50 กับ เมตรละ 100-200 ความรูสึกผมว่ามันต่างกันไม่มาก แต่ดีกว่าเดิมแน่นอน

Comment

ฝากถามด้วยครับ
                          มีใครเอาสายอากาศ TV (RG6) มาใส่ หัวบานาน่า มั๊ยครับ
                          ถ้าเอามาทำสายลำโพงบ้างจะดีกว่าสายทองแดงตีเกลียว(ที่ขายกันทั่วไป)
                          มั๊ยครับ

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post

Comment

สายของ Canare 4S11 สำหรับคู่หน้า และ กลาง ส่วนคู่หลัง เป็นรุ่น 4S8 หรือ 4S6 หน้าจะสายเริ่มต้นสำหรับคอหนัง และ เพลง ถ้าเงินเหลือเมื่อไรค่อยไปเล่นรุ่นใหญ่ก็ได้

Comment

Working...
                              X