Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหลายคนที่ชอบฟัง Flac หรือ Lossless หน่อยครับ เรื่องเกี่ยวกับ Transcoding ไฟล์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหลายคนที่ชอบฟัง Flac หรือ Lossless หน่อยครับ เรื่องเกี่ยวกับ Transcoding ไฟล์

หลายคนที่ชอบฟัง Lossless มีความรู้สึกเหมือนผมไหมว่า Audio CD ที่ขายในไทย
    กับที่จากต่างประเทศ หรือ Import เข้ามา เวลา Transcoded ไฟล์เป็น Flac ไปแล้ว
    ทำไมฟังแล้ว Mass ของเสียงมันต่างกันชัดเจนเลยครับ รู้สึกว่าที่ขายไทยเสียงมันจะบางกว่า

หลายท่านที่เป็นคอ Lossless มีความรู้สึกเหมือนกันหรือเปล่าครับ สงสัยว่ามันมาจาก Source เสียงเดียวกันหรือเปล่า

ปล.

ผมใช้ Transcoding Software อันเดียวกัน Audio Interface อันเดียวกัน CD อัลบัมเดียวกัน แต่ซื้อคนละที่ พอเป็น Flac แล้วเสียงแตกต่างกันชัดเจนมาก อันที่เสียงแย่สุดนึกว่ากำลังฟัง MP3 192kbps - 320kbps เลยครับ

อ่อ เสียงที่เป็น Audio CD ทั้ง 2 แผ่นก็ คุณภาพเสียงต่างกันชัดเจนมากๆๆครับ

สำหรับผมนี่

ผมอัดเป็น Lossless ตลอดครับ

เเต่ถ้าถามว่า นอกกับไทยต่างกันมากมั้ย

บางอันครับ . . .

บางเพลงนี่เเทบไม่ต่างเลยครับ ขนาดฟังจากห๔ฟังเทพๆก็ตาม

พวกที่ๆม่ต่างส่วนมากเป็นเพลงที่ไม่ซีบซ้อนหมายความว่า เพลงที่เครื่องดนตรีไม่มาก เสีนงคนร้องปกติ ไม่มีร้องเเทรกอะไรทำนองนั้น

พวกที่ต่างคือพวก คลาสสิค อันนี้จะเห็นข้อต่างง่ายหน่อยครับ

ส่วนมากก็ขึ้นอยู่กับวงครับ ถ้าชอบไม่ได้มากก็ซื้อเเผ่นไทยก็พอ ถูกกว่าร้อยนึง ฟังเเทบเเยกไม่ออกหรอก ยกเว้นถ้าเผ่นไทยมันดันลดเพลงเเบบนั้นไม่เอา

ต่างกันชัดเจนมาก อันที่เสียงแย่สุดนึกว่ากำลังฟัง MP3 192kbps - 320kbps เลยครับ
    เอ่อ ต่างขนาดนั้นเลยหรอครับ ผมไม่เคยเจอขนาดนั้นนะ

Comment

ต่างบางแผ่นครับ

Comment

Working...
      X