Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• boost มันเพิ่มคล็อกไม่กี่คอร์ ไม่ครบทุกคอร์ แถมหลายๆงานก็ไม่เพิ่ม
    ลากคล็อก 2.2 เพียวๆ ยังแรงกว่า คล็อก 1.5 boost 2.5 อีกครับ
    เพราะลากคล็อก 2.2 มันทุกคอร์ตลอด และใช้งานได้ทุกงาน
    แต่ boost 2.5 เดี๋ยวก็ทำงาน เดี๋ยวบางงานก็ไม่ทำงาน และก็ไม่ได้ทำทุกคอร์

Comment

• -ขอบคุณครับท่าน V อีกนิดส์นะคับเพราะไม่เคยลาก notebook คืออยากทราบว่า FID กับ DID คืออะไรครับ มีความสัมพันธ์กันอย่างไรและผมลากA8ของผมไปที่2.5โดย FID-9,DID-0และcpu-voltที่1.25
      อยากทราบว่าไฟเท่านี้สำหรับNOTE BOOKแล้วถือว่าสูงหรือไม่ครับ( SAMSUNG NP305V4Z-T01TH ของผมเทส3d11ได้1350เองครับได้น้อยกว่าตัวa6อีกเปลี่ยนไดรเวอร์มาสามตัวแล้ว ขอคำแนะนำทีตอนเทสเขาปรับอะไรหรือปล่าวครับ)

Comment

• 6690G2 น่าจะได้ผลน้อยกว่า 6720G2 อยู่แล้วครับ การ์ดจอตัวแยกคล็อกต่ำกว่าเยอะเลย

Comment

• a8 ลาก2.5ไฟ1.25 เทส 3dmark11 full load ร้อน93เลย ลองลดมาไฟ1.20เทสแล้วร้อนที่91 ไฟ1.2ที่ความเร็ว2.5นี่มากไปหรือปล่าวครับ

Comment

• ถ้างั้นจะลองลงตัวใหม่ดูละกันครับ

ของเก่า 7 home 32bit ร้านลง
            ของใหม่ลงเอง 7 home 64bit

เดี๋ยวหาโหลดตามที่คุณวีแนะนำดูก่อนไว้ได้ผลอย่างไรจะมาบอกครับ T.T"

Comment

• ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

พอดีเล็งตัวนี้อยู่ K53TA-SX119d

ซึ่งตอนนี้ลังเลอยู่ว่าจะซื้อดีรึเปล่า จึงเกิดข้อสงสัยหลายข้อเลยครับ

1.ผมเป็นคนชอบเล่นเกมมากๆ แต่อยากได้ nb ซักเครื่อง(ไม่ขอพูดถึง pc) ตัวนี้ตอบโจทย์ได้ดีหรือคุ้มค่ามั้ยครับ

2.สเปคระดับนี้จะเพียงพอต่อการเล่นเกมในอนาคตได้ประมาณกี่ปีครับ ในอนาคตไม่จำเป็นต้องปรับ High ก็ได้ แต่ก็ไม่ถึงขั้นถูไถ

จะพูดโดยสรุปก็คือ ตัวนี้คุ้มค่ากับการเล่นเกมมั้ยครับและสเปคนี้ยังคงสามารถรองรับเกมในอนาคตได้ประมาณกี่ปีครับ

ถ้าตัวนี้ไม่เหมาะ แนะนำตัวอื่นก็ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ จะได้ไขข้อข้องใจซักที

Comment

• 1. แจ่มสุดแล้วครับ ตั้งดีๆ 3 หมื่น ยังกินยาก

2. ถ้าเล่นเรื่อยๆ ไม่เน้นปรับสุด คิดว่าไม่น่าต่ำกว่า 2 ปี

Comment

• -แล้วตัวนี้ กับ a8 ที่มีขายอยู่ ณ ขณะนี้ ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ ต่างกันมากน้อยแค่ไหน

คือชั่งใจอยู่ว่า

-จะรีบซื้อK53TAก่อนเลิกผลิตดีมั้ยครับ(กลัวพลาดโอกาสแล้วมาเสียดายทีหลัง) หรือจะรอ a8 สเปคแจ่มๆดี ครั้นจะรอ a8 แจ่มๆก็ไม่รู้ว่าอีกนานแค่ไหนมันจะมา ไม่มีแนวโน้มเลย

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

• K53 (K53TK) ตัวใหม่รู้สึกจะเป็น A6-3420M + HD 7670M นะครับ

ส่วน A6 กับ A8 ไม่ต่างกันหรอกครับ
                    เรื่องคล็อก เพิ่มเอาง่ายๆด้วยโปรแกรมในหน้าแรก
                    แต่ถึงไม่เพิ่ม ความแรงมันก็ต่างกันเล็กน้อยมากๆ
                    แล้ว A8 ที่มีในตลาดตอนนี้สูงสุดมากับการ์ดจอ 6630M
                    จะแรงน้อยกว่า A6 + 6650M อีกครับ

Comment

• k43ta มีปัญหา External HDD USB 3.0 มันชอบรีเฟรชใหม่ครับ เหมือนหยุดทำงานแล้วเริ่มใหม่ เป็นเฉพาะ usb3 ครับ 2 ปกติดีครับ

Comment

• Device Manager > Universal Serial Bus controller
                        แล้วคลิกขวาที่ AMD USB 3.0 Host Controller
                        Properties ดู Driver ว่าใช้เวอร์ชั่นอะไร ถ้าไม่ใช่ 1.0.0.0060 ก็ไปโหลด Catalyst 11.12 > 8.920.0 มาลงใหม่
                        เลือกลงเฉพาะ ไดร์เวอร์ AMD USB3.0 1.0.0.0060

Comment

• รายงานผล.....

win7 home 32bit ร้านลง ไดรเวอร์ปกติ 6470m + 6520g
                          ลบลงใหม่
                          win7 home 64bit 6400m error device cannot start (code 10)
                          ลบลงใหม่
                          win7 pro 64bit 6400m error device cannot start (code 10)
                          ลบลงใหม่
                          win7 home 32bit 6470m + 6520g..........enable crossfire.........

สรุป ยังไม่ซัพพอร์ต 7 64bit -_____________-"

Comment

• http://www.teamviewer.com/th/download/index.aspx

รันโปรแกรม แล้ว PM บอก id + pass มาครับ เดี๋ยวเข้าไปดูให้

Comment

• error device cannot start (code 10)

เหมือนไดร์เวอร์ไม่สมบูรณ์ หรือไม่ซัพพอร์ต หรือลงไม่ถูกต้อง

ปกติก่อนลงไดร์เวอร์ทั้งสองตัวจะขึ้นเป็น Standard VGA Graphics Adapter นะครับ

ถ้าขึ้นเป็นแบบนี้ทั้งสองตัว น่าจะได้ลงครบถ้วน ถูกต้อง

Comment

• ไม่เป็นไรครับ ไว้เดี๋ยวตรวจสอบไดรเวอร์ของผู้ผลิตอีกที พอดีตอนนี้เวบ lenovo มันเข้าไม่ได้ (แอบเสียดายแรม 8gb) ใช้ๆ 32bitไปก่อน

เกือบได้ยกไปร้านละ ถ้าลงรอบล่าสุดแล้วมันไม่ขึ้นการ์ดทั้ง2ตัว- -" (ใช่ว่าร้านจะแก้ได้)

Comment

Working...
                                X