Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS K43TK-VX007D

มีใครได้เทสบ้างรึยังครับ อยากทราบว่า hd7670m ทำ cf ได้ไหม

ตามดูตัวนี้มาเกือนเดือนแล้วยังไม่เห็นรีวิวที่ไหนเลย แล้วก็ไม่ค่อยเห็นใครพูดถึง

ทั้งที่น่าจะเป็นตัวแรง เพราะมาแทนตัว vx-005d

Comment

• Originally posted by nlazaq View Post
      K53TA เป็น Rare ไปเสียแล้ว อิอิ ^^
      นั่นสิ เสียดายจริงๆ T^T

Originally posted by V-FrIeNd View Post
      รหัสใหม่ประสิทธิภาพไม่ต่างกับรุ่นเก่าเท่าไหร่ เพราะซีพียูก็แค่เพิ่มคล็อกมา 0.1 การ์ดจอก็เหมือนๆตัวเดิม เพิ่มคล็อก
      ถ้าจะให้ห่ๅงกันคงต้องรอ Trinity
      K53TA ถ้ายังหาได้ ก็น่าเล่นอยู่
      Originally posted by nirhead View Post
      ASUS K43TK-VX007D

มีใครได้เทสบ้างรึยังครับ อยากทราบว่า hd7670m ทำ cf ได้ไหม

ตามดูตัวนี้มาเกือนเดือนแล้วยังไม่เห็นรีวิวที่ไหนเลย แล้วก็ไม่ค่อยเห็นใครพูดถึง

ทั้งที่น่าจะเป็นตัวแรง เพราะมาแทนตัว vx-005d
      นั่นสิครับ สรุปว่า CF และ Overclock ได้ไหมครับ ทำได้เหมือน K53TA ป่าวครับคุณวี (ผมอ่านไม่เคลียร์)
      ปล พอทราบราคาและที่ขายด้วยไหมครับ

Comment

• Originally posted by [Kt]BeNZ View Post
        นั่นสิครับ สรุปว่า CF และ Overclock ได้ไหมครับ ทำได้เหมือน K53TA ป่าวครับคุณวี (ผมอ่านไม่เคลียร์)
        ปล พอทราบราคาและที่ขายด้วยไหมครับ
        CFไม่ได้ครับVGAบนAPU กับ GPU คนละซีรีย์กัน แต่ยังOC ได้อยู่ครับ

Comment

• ผมคิดว่า Dual-Graphic กันได้นะครับ
          เพราะดูจากไฟล์ใน system monitor แล้ว
          มีข้อมูลของ Dual-Graphic ระหว่าง 6520G กับ 7670M กันอยู่
          แต่จะไม่ใช้ชื่อรวม(แบบ 6720G2) แล้ว
          จะเป็น AMD Radeon? HD 6520G2+HD 7670M with Dual Graphics ไปเลย
          ซึ่งจริงๆชื่อรวมแบบ 6720G2 เนี่ย ก็ไม่มีโปรแกรมไหนเช็คได้ชื่อนี้อยู่แล้ว เป็นชื่อทางการตลาดเฉยๆ
          ใช้โปรแกรมเช็คก็เห็นเป็นสองตัวแยกกันอยู่ดี
          7670M ยังเป็นสถาปัตยกรรมเดียวกับ 6650M อยู่ เพียงแต่ลดขนาดการผลิตเป็น 28 nm
          คิดว่า CF ได้ ขนาดเว็บ Asus ยังเขียนเลยว่า Dual Graphics

Comment

• http://leshcat.blogspot.com/

พอดีไปเจอมา Driver สำหรับ Intel+AMD Switchable Graphics

Comment

• Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
              CFไม่ได้ครับVGAบนAPU กับ GPU คนละซีรีย์กัน แต่ยังOC ได้อยู่ครับ
              Originally posted by V-FrIeNd View Post
              ผมคิดว่า Dual-Graphic กันได้นะครับ
              เพราะดูจากไฟล์ใน system monitor แล้ว
              มีข้อมูลของ Dual-Graphic ระหว่าง 6520G กับ 7670M กันอยู่
              แต่จะไม่ใช้ชื่อรวม(แบบ 6720G2) แล้ว
              จะเป็น AMD Radeon? HD 6520G2+HD 7670M with Dual Graphics ไปเลย
              ซึ่งจริงๆชื่อรวมแบบ 6720G2 เนี่ย ก็ไม่มีโปรแกรมไหนเช็คได้ชื่อนี้อยู่แล้ว เป็นชื่อทางการตลาดเฉยๆ
              ใช้โปรแกรมเช็คก็เห็นเป็นสองตัวแยกกันอยู่ดี
              7670M ยังเป็นสถาปัตยกรรมเดียวกับ 6650M อยู่ เพียงแต่ลดขนาดการผลิตเป็น 28 nm
              คิดว่า CF ได้ ขนาดเว็บ Asus ยังเขียนเลยว่า Dual Graphics
              ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆ นะครับ แต่ผมก็คิดว่าน่าจะ CF ได้ตามคุณวีแหละครับ
              ยังไม่เคยมีใครลองรุ่นนี้เลยหรอนี่ สงสัยผมต้องเป็นหนูแล้วล่ะ 555 (ช้าไปทำโปรเจคไม่ทัน)

Comment

• Originally posted by wat21 View Post
                http://leshcat.blogspot.com/

พอดีไปเจอมา Driver สำหรับ Intel+AMD Switchable Graphics
                ขอบคุณครับผม

Comment

• อยากได้ SSD มาใส่แทน HDD ใน K53TA ขอคำแนะนำหน่อยครับ
                  เพราะตอนนี้รู้สึกว่ามันจะช้ามากเลย แรกๆก็เร็วอยู่ แต่พอหลังๆนี่อืดชนิดที่ว่ากู่ไม่กลับ Defrag ไปก็ไม่ได้ช่วยให้ดีขึ้นเลย
                  ตอนนี้ที่เล็งๆไว้ มี OCZ Octane 3, Plextor M3S, Crucial M4 ครับ เป็นความจุ 128GB ทั้งหมด
                  แอบสนใจ Octane เพราะเห็นราคามันถูกดี Access time ก็น้อย
                  ส่วน Read/Write ดูเหมือนมันน้อยกว่าตัวอื่นไปนิด แต่คงไม่น่ามีผลอะไร เพราะใช้กับ SATA2 ยังไงก็วิ่งไม่เต็มที่อยู่ดี
                  ไม่ทราบว่าตัวนี้น่าซื้อมั้ยครับ มันมีปัญหาอะไรจุกจิกรึเปล่า

ปล. ถ้ามีตัวอื่นอีก ก็ช่วยแนะนำเพิ่มด้วยนะครับ
                  Last edited by RB26-DETT; 28 Feb 2012, 04:10:38.

Comment

• Originally posted by RB26-DETT View Post
                    อยากได้ SSD มาใส่แทน HDD ใน K53TA ขอคำแนะนำหน่อยครับ
                    เพราะตอนนี้รู้สึกว่ามันจะช้ามากเลย แรกๆก็เร็วอยู่ แต่พอหลังๆนี่อืดชนิดที่ว่ากู่ไม่กลับ Defrag ไปก็ไม่ได้ช่วยให้ดีขึ้นเลย
                    ตอนนี้ที่เล็งๆไว้ มี OCZ Octane 3, Plextor M3S, Crucial M4 ครับ เป็นความจุ 128GB ทั้งหมด
                    แอบสนใจ Octane เพราะเห็นราคามันถูกดี Access time ก็น้อย
                    ส่วน Read/Write ดูเหมือนมันน้อยกว่าตัวอื่นไปนิด แต่ตรงนี้ผมไม่สน เพราะใช้กับ SATA2 ยังไงก็วิ่งไม่เต็มที่อยู่ดี
                    ไม่ทราบว่าตัวนี้น่าซื้อมั้ยครับ มันมีปัญหาอะไรจุกจิกรึเปล่า

ปล. ถ้ามีตัวอื่นอีก ก็ช่วยแนะนำเพิ่มด้วยนะครับ
                    แนะนำว่าลองหาโปรแกรมกำจัด temp file และจัดการregisty ต่างๆมาลองดูก่อนครับ รับรองว่าเร็วเหมือนใหม่ๆเลย ช่วยได้พอสมควร

Comment

• Octane S2 ดูจะเหมาะที่สุดนะครับ ไม่แพงด้วย เพราะ K43TA K53TA วิ่งแค่ SATA2
                      Max Read: up to 275MB/s
                      Max Write: up to 175MB/s
                      Random Write 4KB: 11,000 IOPS
                      Random Read 4KB: 29,000 IOPS

ส่วน Crucial M4 นั้น Read 510 MB/sec
                      แต่ใส่ SATA2 ก็ให้เต็มที่ 265 MB/sec
                      Write ประมาณ 200MB/sec

Comment

• Originally posted by cbr150i View Post
                        แนะนำว่าลองหาโปรแกรมกำจัด temp file และจัดการregisty ต่างๆมาลองดูก่อนครับ รับรองว่าเร็วเหมือนใหม่ๆเลย ช่วยได้พอสมควร
                        พวกไฟล์ขยะผมจัดการออกหมดแล้วครับ ส่วน Registry นี่ไม่ค่อยอยากเข้าไปยุ่งเท่าไหร่ กลัวมันจะมีปัญหา
                        ตอนนี้ก็เหลือแต่ลงวินโดวส์ใหม่นี่แหละครับ ที่ยังไม่ได้ทำ มันช่วยได้แน่นอน แต่ผมขี้เกียจแค่นั้นเอง ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                          Octane S2 ดูจะเหมาะที่สุดนะครับ ไม่แพงด้วย เพราะ K43TA K53TA วิ่งแค่ SATA2
                          Max Read: up to 275MB/s
                          Max Write: up to 175MB/s
                          Random Write 4KB: 11,000 IOPS
                          Random Read 4KB: 29,000 IOPS

ส่วน Crucial M4 นั้น Read 510 MB/sec
                          แต่ใส่ SATA2 ก็ให้เต็มที่ 265 MB/sec
                          Write ประมาณ 200MB/sec
                          ขอบคุณมากครับ
                          ผมก็ลืมไปเลยว่ามันมี Octane รุ่น SATA2 ด้วย ไปหามาแต่รุ่นแรงๆแพงๆซะงั้น
                          งั้นคงต้องเอารุ่นนี้แล้วล่ะครับ เอาพวก SATA3 มาคงใช้ไม่คุ้ม เพราะถ้าใส่แล้ว คงอยู่ยาวเลย ไม่ได้เอาออกไปไหนแน่นอน
                          เก็บเงินส่วนต่างไว้ซื้อ Box ใส่ HDD ดีกว่า อิอิ

Comment

• จัดไปครับ 4,990 ประกัน 3 ปี memorytoday

Comment

• Originally posted by RB26-DETT View Post
                              ขอบคุณมากครับ
                              ผมก็ลืมไปเลยว่ามันมี Octane รุ่น SATA2 ด้วย ไปหามาแต่รุ่นแรงๆแพงๆซะงั้น
                              งั้นคงต้องเอารุ่นนี้แล้วล่ะครับ เอาพวก SATA3 มาคงใช้ไม่คุ้ม เพราะถ้าใส่แล้ว คงอยู่ยาวเลย ไม่ได้เอาออกไปไหนแน่นอน
                              เก็บเงินส่วนต่างไว้ซื้อ Box ใส่ HDD ดีกว่า อิอิ
                              งั้นจัดเลยครับ SSD แรงทะลุโลก อิอิ จริงๆอยากลองเอามาใส่นะแต่ขาดงบประมาณ

Comment

• ขอสอมถาม ASUS X43U CPU C-50 สามารถเปลี่ยนเป็น E-350 ได้หรือปล่าวครับ ถ้าเปลี่ยนได้จะคุ้มค่าไหม ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

Working...
                                X