Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง งง และก็ งงใครเคยดูDVD4:3 บ้างมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง งง และก็ งงใครเคยดูDVD4:3 บ้างมั้ย

วันก่อนไปหาซื้อหนังมาดู เข้าBigCอุดร หยิบDVDมา2เรื่อง Avatarกับ Persy jackson(อาจเขียนผิด)

อวตารมี2ราคา ตัวมีซับกับไม่มีซับ ดูด้านหลังปกติดี 16:9 ทั่วๆไป
    แต่เพอซี่ กับสายฟ้าที่หายไปนี่สิ มันดันเขียนว่า4:3 Screen เอาละสิ แล้วก็เห็นเยอะด้วยหนังDVD9 4:3 แต่ไม่เคยซื้อดู
    เพราะไม่แน่ใจว่ามันคือ16:9 ย่ออัตราส่วน คนทำกล่องอาจไม่เข้าใจเรื่องภาพ แต่ดันเก่งคณิต(อิอิ)
    16/9กับ4/3 มันคือๆกัน ด้านยาวขยาย4เท่า ด้านกว้างขยาย3เท่า 555

เคยเจอVCD.DAT 4:3 ที่ยัดในแผ่นDVD5 ขายราคาDVDมาแล้ว เลยกลัวมากครับ พูดตรงๆไม่กล้าซื้อดูครับ เพราราคามันหลายร้อยอยู่นะ สำหรับตัวติดซับ5ภาษา ภาค2ภาษา สำหรับคนอยากเรียนอังกฤษเพิ่มแบบผม ใครเคยซื้อมาดูภาพเป็นยังไงครับ16:9มั้ย หรือ2.35:1เลยยิ่งดี

เคยครับ เมื่อกี้ตอน DVD พึ่งมาช่วงแรกๆ เวลาซื้อก็ต้องเลือกที่เป็ร wide screen ครับ

Comment

หนังทั่วไปผมดู เป็นภาษาเดิมแท้ๆของมันซับไทย

ล่าสุดดูมู่หลาน ไม่รู้เรื่องสักคำ รู้เรื่องคำเดียวตอนมู่หลานเรียก เตี่ย 5555

ยกเว้นหนังชมพุ ดูไม่เปิดซับ ^^

Comment

เคยเจอที่มันเป็นเวอร์ชั่น พากย์ไทย อย่างเดียว ตอนนั้น รู้สึกเรื่อง getsmart นะ ดูแล้วสดุ้งปิดทันที ไม่ชินกับภาพสี่เหลี่ยมจตุรัส เหอๆ

Comment

16:9 ไม่เท่ากับ 4:3 สิครับ หารยังไงล่ะนั่น -_-"

16:9 หารสามก็ได้ 5.333:3 นะครับ ส่วนหนังที่แปลงจาก 16:9 ไปเป็น 4:3 จะใช้การcrop ภาพ ตัดด้านข้างซ้ายขวาออกไปนั่นเอง จะเจอใน DVD ราคาถูกที่ทำมาสู้แผ่นผี ลดคุณภาพภาพลง ราคา่ขายก็เลยถูกลงได้

แต่้ถ้าจะซื้อมาให้ครบอรรถรส ก็ซื้อสัดส่วนปกตินั่นแหละดีที่สุดครับ

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
            16:9 ไม่เท่ากับ 4:3 สิครับ หารยังไงล่ะนั่น -_-"

16:9 หารสามก็ได้ 5.333:3 นะครับ ส่วนหนังที่แปลงจาก 16:9 ไปเป็น 4:3 จะใช้การcrop ภาพ ตัดด้านข้างซ้ายขวาออกไปนั่นเอง จะเจอใน DVD ราคาถูกที่ทำมาสู้แผ่นผี ลดคุณภาพภาพลง ราคา่ขายก็เลยถูกลงได้

แต่้ถ้าจะซื้อมาให้ครบอรรถรส ก็ซื้อสัดส่วนปกตินั่นแหละดีที่สุดครับ
            16:9=4*4:3*3 ครับ เขาอาจจะคิดแบบนี้ ไม่ใช่เอา3หาร แต่เอารูทหาร

DVD 4:3 ราคาไม่ถูกนะครับ ไม่ใช่DVD 5 in1ราคา99.-

แต่ร่วม200.-ขอรับ

หนังผี100บาท 16:9 ก็เข้าใจว่าไม่ได้ลงทุนเอง

แต่VCD 69.-กับDVDตัดข้างออก ภาคไทยอย่างเดียว เสียงstreo ไม่มีซับมันต่างกันตรงใหน

ไม่ได้อ่านข้างหลัง หรือใครซื้อไปไม่เข้าใจเรื่องภาพ ไม่เท่ากับโดน...........หรอกรึครับ

Comment

ไม่ได้เท่ากันครับ

4:3 ส่วนใหญ่เป็นจอคอม ทีวี รุ่นเก่าๆ
              16:9 นิยมเรียกว่า Wide Screen จอรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้

หนัง 4:3 ถ้าเอาไปดูบนจอ 16:9 จะมีขอบดำด้านข้างครับ

หรือถ้าให้เต็มจอ มันจะยืดครับ เหมือนบางท่านดูฟรีทีวีบนจอ wide screen

Last edited by chet_san; 15 Jun 2010, 19:40:16.

Comment

Originally posted by Nero Angel View Post
                16:9=4*4:3*3 ครับ เขาอาจจะคิดแบบนี้ ไม่ใช่เอา3หาร แต่เอารูทหาร

DVD 4:3 ราคาไม่ถูกนะครับ ไม่ใช่DVD 5 in1ราคา99.-

แต่ร่วม200.-ขอรับ

หนังผี100บาท 16:9 ก็เข้าใจว่าไม่ได้ลงทุนเอง

แต่VCD 69.-กับDVDตัดข้างออก ภาคไทยอย่างเดียว เสียงstreo ไม่มีซับมันต่างกันตรงใหน

ไม่ได้อ่านข้างหลัง หรือใครซื้อไปไม่เข้าใจเรื่องภาพ ไม่เท่ากับโดน...........หรอกรึครับ
                งง มันเท่ากันตรงไหน ได้ยังไง 4:3 16:9 มันคนล่ะเรื่องเลยครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ สมมุติว่า จอเปน ultra wide 16:9 ใช้ resolution 1600*900 แต่ถ้าเปนจอที่มีอัตราส่วน 4:3 ตามหลักการมันต้องทำให้ตัวใดตัวนึงเท่ากันเพื่อเปรียบเทียบ จะได้เป็น ใช้ resolution 1200*900 หรือ 1600*1200

Comment

จขกท.ลองไปทำความเข้าใจเรื่องเลขสัดส่วนก่อนนะครับ

ลองเอาง่ายๆ สัดส่วนกว้างต่อยาว 1:2 หมายถึง สัดส่วนระหว่างด้านยาวมากกว่าด้านกว้างเป็นสองเท่า ซึ่งจะแปลงเป็นสัดส่วนที่เท่ากัน ก็ต้องมีตัวคูณหรือตัวหารเท่าๆกันทั้งสองข้างครับ เช่นสัดส่วน 5:10, 15:30 ไม่ใช่จับถอดsquare root แบบนั้น -_-"

หรือถ้าเอาคำเรียกที่เก่ากว่านั้นก็คือบัญญัติไตรยางค์ครับ (แต่เด็กยุคใหม่จะไปเรียนด้วยคำว่าเลขสัดส่วนหมดแล้ว)

จขกท.อาจมึนงงเล็กน้อย เลยบอกว่า16:9 กับ 4:3 มันเท่ากันได้
                  Last edited by Fourpoint; 15 Jun 2010, 20:07:21. Reason: แก้เลขผิด

Comment

เป็นเวอร์ชั่นที่ออกมาสู้กับแผ่นผีครับ

สังเกตุว่าจะมีแต่พากย์ไทย เพื่อป้องกันการส่งออกไปขายนอกประเทศ

ปล.เคยอ่านที่ไหนซะอย่าง เค้าเรียกว่า Vanilla versionครับ

Comment

Persy jackson

เป็น 4:3 อยู่แล้วคับ

ทางผู้ผลิตแผ่นไม่ได้ทำเป็น 16:9 ออกมาคับ

เป็นเพราะอะไรนั้นก็ไม่รู้เหมือนกันคับ

Comment

เจอ 2 เรื่องละ

Persy jackson กะ Alice in Wonderland

เสียงไทยอย่างเดีียว

4 : 3

Comment

Originally posted by katurn View Post
                          เจอ 2 เรื่องละ

Persy jackson กะ Alice in Wonderland

เสียงไทยอย่างเดีียว

4 : 3
                          Originally posted by extended View Post
                          Persy jackson

เป็น 4:3 อยู่แล้วคับ

ทางผู้ผลิตแผ่นไม่ได้ทำเป็น 16:9 ออกมาคับ

เป็นเพราะอะไรนั้นก็ไม่รู้เหมือนกันคับ
                          Originally posted by sicklab View Post
                          เป็นเวอร์ชั่นที่ออกมาสู้กับแผ่นผีครับ

สังเกตุว่าจะมีแต่พากย์ไทย เพื่อป้องกันการส่งออกไปขายนอกประเทศ

ปล.เคยอ่านที่ไหนซะอย่าง เค้าเรียกว่า Vanilla versionครับ
                          ขอบคุณทั้ง3ทั่นครับ
                          Originally posted by Fourpoint View Post
                          จขกท.ลองไปทำความเข้าใจเรื่องเลขสัดส่วนก่อนนะครับ

ลองเอาง่ายๆ สัดส่วนกว้างต่อยาว 1:2 หมายถึง สัดส่วนระหว่างด้านยาวมากกว่าด้านกว้างเป็นสองเท่า ซึ่งจะแปลงเป็นสัดส่วนที่เท่ากัน ก็ต้องมีตัวคูณหรือตัวหารเท่าๆกันทั้งสองข้างครับ เช่นสัดส่วน 5:10, 15:30 ไม่ใช่จับถอดsquare root แบบนั้น -_-"

หรือถ้าเอาคำเรียกที่เก่ากว่านั้นก็คือบัญญัติไตรยางค์ครับ (แต่เด็กยุคใหม่จะไปเรียนด้วยคำว่าเลขสัดส่วนหมดแล้ว)

จขกท.อาจมึนงงเล็กน้อย เลยบอกว่า16:9 กับ 4:3 มันเท่ากันได้
                          Originally posted by chok_chai View Post
                          งง มันเท่ากันตรงไหน ได้ยังไง 4:3 16:9 มันคนล่ะเรื่องเลยครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ สมมุติว่า จอเปน ultra wide 16:9 ใช้ resolution 1600*900 แต่ถ้าเปนจอที่มีอัตราส่วน 4:3 ตามหลักการมันต้องทำให้ตัวใดตัวนึงเท่ากันเพื่อเปรียบเทียบ จะได้เป็น ใช้ resolution 1200*900 หรือ 1600*1200
                          Originally posted by chet_san View Post
                          ไม่ได้เท่ากันครับ

4:3 ส่วนใหญ่เป็นจอคอม ทีวี รุ่นเก่าๆ
                          16:9 นิยมเรียกว่า Wide Screen จอรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้

หนัง 4:3 ถ้าเอาไปดูบนจอ 16:9 จะมีขอบดำด้านข้างครับ

หรือถ้าให้เต็มจอ มันจะยืดครับ เหมือนบางท่านดูฟรีทีวีบนจอ wide screen

ผมเข้าใจเรื่องสัดส่วนภาพและNativeของจอครับ แต่
                          ท่านคงอ่านไม่เข้าใจที่ผมพิมพ์ครับ หรือไม่ก็ผมพิมพ์ไม่เคลียร์เอง

ความหมายของผมคือ
                          หนังDVD5/DVD9 สัดส่วนภาพจะเป็น1.33:1/16:9 หรือ2.35:1/21:1
                          VCDจะเป็น4:3

ทีนี้ผมไปเห็นหนังDVD5 4:3 ภาคไทยอย่างเดียว เสียงStereo ไม่มีSub
                          มันก็ไม่ต่างจากVCD 4:3นี่นา แต่ราคาDVDมัน199 ถ้าลดก็169-179 (ราคาVCD49-89)

ส่วนต่างคือค่าแผ่นDVD5

คำถามของผมตอนแรกคือ
                          DVD4:3 คนทำพิมพ์ผิด หรือไม่เข้าใจเรื่องภาพใช่มั้ย จริงๆมันคือ16:9 ถอดรูทใช่มั้ย

ซึ่งได้รับคำตอบแล้วครับ ว่ามันเป็น4:3จริงๆ ทำมาสู้แผ่นผี (แต่ยังราคาเดิม)5555

Comment

Originally posted by Nero Angel View Post
                            ขอบคุณทั้ง3ทั่นครับ

ผมเข้าใจเรื่องสัดส่วนภาพและNativeของจอครับ แต่
                            ท่านคงอ่านไม่เข้าใจที่ผมพิมพ์ครับ หรือไม่ก็ผมพิมพ์ไม่เคลียร์เอง

ความหมายของผมคือ
                            หนังDVD5/DVD9 สัดส่วนภาพจะเป็น1.33:1/16:9 หรือ2.35:1/21:1
                            VCDจะเป็น4:3

ทีนี้ผมไปเห็นหนังDVD5 4:3 ภาคไทยอย่างเดียว เสียงStereo ไม่มีSub
                            มันก็ไม่ต่างจากVCD 4:3นี่นา แต่ราคาDVDมัน199 ถ้าลดก็169-179 (ราคาVCD49-89)

ส่วนต่างคือค่าแผ่นDVD5

คำถามของผมตอนแรกคือ
                            คนทำปกพิมพ์ผิดรึเปล่า ที่พิมพ์เป็น DVD 4:3 เพราะเขาอาจเข้าใจว่าอัตราส่วน 16:9 มันเหมือนกันกับ 4:3

ซึ่งผมได้รับคำตอบแล้วครับ ว่ามันเป็น4:3จริงๆ ทำมาสู้แผ่นผี (แต่ยังราคาเดิม)5555
                            โอเค เข้าใจแล้วครับ

Comment

Working...
                            X