Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ สามหมื่น ลำโพงวางหิ้งตัวไหน แจ่ม ขอคำแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ สามหมื่น ลำโพงวางหิ้งตัวไหน แจ่ม ขอคำแนะนำด้วยครับ

ระบบตอนนี้

Carat Ruby MarkII + Pre Magnet Pr8A + Power Magenet Ma8A

ตั้งงบไว้ สามหมื่น สำหรับ ลำโพงวางหิ้ง สักตัว ขอคำแนะนำด้วยครับ

ที่มองอยู่

- PSB Imagine B เมื่อวานได้ไปฟังมา ก่อนนี้ได้ใช้ B25 มาเจอตัวนี้ ***งไกลกันลิบลับเลย เสียงดีมากครับ ขนาดก็พอดี ตัวนี้ ราคา 29,xxx ประกัน Conice 5 ปี

- B&W 685 หิ้วในเวบเรา ราคา 30,000 พอดี ตัวนี้ไม่เคยฟัง แต่เท่าที่อ่าน ๆ มา ตัวนี้แทบจะเป็นลำโพงวางหิ้งในฝันเลยทีเดียว

หรือ มีตัวไหน ในราคาอาจจะไม่ถึงนี้ แต่สุ้มเสียงดี คุ้มค่า ก็แนะนำได้นะครับ

พื้นที่โล่งครับ ตั้งอยู่ชั้นล่าง มุมหนึ่ง ของร้านค้า มีพื้นที่ตั้งหางกันได้ เมตรครึ่ง นั่งฟังหางจากลำโพง เมตร-เมตรครึ่ง
    ฟังเพลงไทย ลูกทุ่ง เพื่อชีวิต สตริงเก่า ๆ เอาแบบฟังสบาย ๆ ได้ทั้งวันครับ

อย่าลืมค่าขาตั้งด้วยนะครับ

Comment

แนวเพลงแบบนี้ ไม่ลองมองลำโพงตั้งพื้นละครับ ผมว่าทำได้ดีกว่าวางหิ้งนะ

Comment

ตั้งพื้น ใช้ไม่ได้ครับ พื้นที่ ไม่อำนวย

วางหิ้ง นี่ อาศัย วางขาตั้ง ไว้ หลังคอมพ์ ให้ ตัวลำโพง โผล่ขึ้นมา พ้น สารพัดโต๊ะคอมพ์ ครับ (โต๊ะ คอมพ์ พรินต์ เครื่องตัด เครื่องเสียง) วางเต็มยาว ๆ ครับ พอมีที่วาง ข้างหลัง วางขาตั้งลำโพงได้ครับ

Comment

น่าฟังจัง ร้านอยู่เทเวศร์ ว่างๆผ่านไปขอฟังนะครับ อิ อิ

Comment

ลองนี่ไหมครับ ถ้าไม่รังเกียจของไทยลองไปฟังดู ผมว่าเสียงมันสู้ลำโพงราคา 50000 สบายๆครับ
            http://www.xav-audio.com/html/sydney.php

Comment

อยากลองฟังบ้างจัง

Comment

Originally posted by tanwa_kang View Post
                ลองนี่ไหมครับ ถ้าไม่รังเกียจของไทยลองไปฟังดู ผมว่าเสียงมันสู้ลำโพงราคา 50000 สบายๆครับ
                http://www.xav-audio.com/html/sydney.php
                น่าสนใจครับ เดี๋ยวต้องไปแอบดูตัวเป็น ๆ บ้างแล้ว

Comment

Originally posted by leahlover View Post
                  แนวเพลงแบบนี้ ไม่ลองมองลำโพงตั้งพื้นละครับ ผมว่าทำได้ดีกว่าวางหิ้งนะ
                  เบสจากตั้งพื้น สำหรับการฟังเพลงแล้วมันมีมากเกินไปครับ อิมเมจ , ซาวสเตรจก็กินหิ้งไม่ลง

ถ้าเป็นผมคง Totem model 1 สีดำ ไม่ก็ Vienna Acoustics Haydn Grand ( เกินงบไปนิด ) สีดำอีกเช่นเคย

เหลือบไปเห็นราคาแอมป์ เอี้ยดดดดดดด~~! เบรคหัวทิ่ม

Comment

เมตร-เมตรครึ่ง น่าจะเล่นลำโพงเล็กนะครับ พวก bose น่าจะเหมาะ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                      เบสจากตั้งพื้น สำหรับการฟังเพลงแล้วมันมีมากเกินไปครับ อิมเมจ , ซาวสเตรจก็กินหิ้งไม่ลง

ถ้าเป็นผมคง Totem model 1 สีดำ ไม่ก็ Vienna Acoustics Haydn Grand ( เกินงบไปนิด ) สีดำอีกเช่นเคย

เหลือบไปเห็นราคาแอมป์ เอี้ยดดดดดดด~~! เบรคหัวทิ่ม
                      อิมเมจ กับ ซาวน์สเตจ นี้ผมว่าไม่ต่างกันนะครับ ต่างกันชัดๆนี้คือเบส
                      แล้วลำโพงขนาดนี้ เบสมันก็ไม่ได้มากอย่างเดียวครับ มันมีคุณภาพด้วย

----------

ถ้าชอบ b&w จริงๆ รุ่นเล็กผมไม่เคยฟัง เคยฟังแต่รุ่นใหญ่
                      (ไม่ได้อวดรวยนะครับแต่ ไปฟังตอนชาวบ้านเค้ามาซื้อเลยสอดไปแอบฟังด้วย 555)
                      ของแบบนี้มันตามราคาจริงๆครับ ออกฟังง่ายได้ทุกแนว

ผมยังชอบเลย B&W

Comment

ไม่เคยฟังแต่ได้รางวัล

http://conicehifi.wordpress.com/2010...e-awards-2010/

Comment

ผมว่า B&W 685 เหมาะแล้วน่ะครับ มีพอร์ตระบายลมทางด้านหน้า ไม่ต้องห่วงเรื่องการจัดวางมาก

Comment

Magnet ออกไปทางสดนิดๆ หน้าจะจับคู่กับลำโพงติดหนานิดหน่อย

ฟังสบายๆ ปนหวานนิดๆ ถ้าชอบก็ MONITOR AUDIO : RX-1 27,500 ซื้อจริงลดได้

เสียงฟังสบายๆ ไม่จัด(ไม่จัดเหมือนน้องฝน) ไม่บาดหู ติดหวาน ขับง่าย ฟังแล้วไม่เบื่อ

รายระเอียดดี(ไม่มากเท่าน้องฝนแต่ฟังสบายหูกว่า) มีออฟชั่นเสริมแถมโพมอุดท่อลมหลังลำโพงด้วย

หากจับคู่กับMagnet ความหวานนิดๆหน้าหายไป ( เท่าที่ฟังเทียบกับ totem rainmaker )

B&W 685 ผมไม่ปลื้มเพราะผมใช้หลอดเลยไม่แมชกะชุดของผม

PSB Imagine B เสียงดีครับ ใหม่ๆนี้เสียงยังกะเคาะถัง หลังพ้นbrun เสียงดีมากกก

ไม่ลองดู NHT รุ่นเล็กเป็นอีกตัวเลือกหรือครับฟังง่ายเหมือนกัน

ผมเองก็เพิ่งถอยลำโพงใหม่มา เลยได้หอบเครื่องไปฟังหลายที่

สุดท้ายมาโดนใจน้อง FOCUS FC6 เน้นฟังง่ายกับธรรมชาติของเพลง+ชิ้นดนตรี เลยลงตัว

หวังว่าพ่อน้องแนนต์ จะได้ของที่ถูกใจนะครับ

ปล.ไม่ต้องกลัวที่จะยกไปลองฟังครับ ถูกใจค่อยซื้อ เขาไม่กล้าว่าลูกค้าครับ

Comment

แนะนำลำโพงรุ่นเก่าเช่น Monitor audio gold 1 8-10K
                              Proac Teb 50 20-25K
                              Focal 605 8-10K
                              ส่วน BOSE ฟังได้แต่ไม่มีน้ำเสียง
                              พวกนี้น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ หรือถ้ามี Fullrange เก่าๆ ที่บ้าน ลองเอามาเปิดดู อาจได้เรื่องโดยไม่ต้องเสียตังครับ
                              ไม่แนะนำของใหม่ทุกกรณีครับ ส่วนใหญ่ลำโพงใหม่ๆ เสียงไม่ดี ไม่คุณภาพเท่ารุ่นเก่าๆ และไม่คุ้มตัง ขอให้รอดูจังหวะมีพวกนี้ออกมา สอยได้ครับ

Comment

Working...
                              X