Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้สายอะไรดี กับ H500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้สายอะไรดี กับ H500

ผม ซิ้อ H500 มาคับ มีคำถาม ถามผู้รู้คับ
    1.จำเป็นต้องเปลี่ยนสายไหม แล้วเสียงมันจะดีกว่า สายเดิมๆไหมคับ (ตรงๆเลย ความรู้เรื่องนี้น้อยมากคับ)
    2.สายที่เปลี่ยนนี่ ใช่สายที่ต่อจากลำโพงไปซับ หรือเปล่า ที่เป็นเส้น ใสๆมี สายทองแดง กับสายเงินอยู่ข้ามใน ต้องมาตัดเองอีก -*- หรือ สายที่ ต่อจากตัวซัพ ไปยังเครื่องคอม หรือ ทั้ง 2 สาย แนะนำ รุ่น + ยี่ห้อ ด้วยนะคับ เอาแบบไม่แพงจนเกินไป ระดับ ชาวบ้านแต่ใจรัก พอกัดฟันสู้ไหว ^^
    3.และถามต่อว่า ถ้าอนาคตผมเปลี่ยนการ์ดเสียงไปใช้ของ Asus 1.3 ตัวใหม่นี่ หัวต่อมันคนละแบบกับอันที่ใช้อยู่ Asus D2X งะคับ แล้วแบบนี้ หัวต่อมันจะใช้กันได้ไหม เห็นเขาว่า ตัว 1.3 มัน เป็นหัว ARC มั้งถ้าจำไม่ผิด
    งง กับคำถามผมไหมนี่คับ พยายามอธิบายที่สุดแล้วนะนี่

ขอตอบในฐานะผู้ใช้เหมือนกันเป๊ะๆคือ D2X + H-500
    สายเปลี่ยนแล้วดีกว่าสายแถมแน่นอน
    ส่วนสายที่เปลี่ยน ถ้าคิดจะเปลี่ยนเปลี่ยนสายสัญญาณก่อนครับ (สายที่ลากจาก Sound card ไปซับ)
    รูปประกอบ

ส่วนสายลำโพงถ้าอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ครับ แต่สายสัญยาณเปลี่ยนก่อนจะดีครับ (สายที่ต้องมานั่งปลอกเองอะ)
    รูปประกอบ

เพิ่มเติม ถ้าในอนาคตเปลี่ยนเป็น 1.3 Deluxe ไม่ต้องเปลรายนสายก็ได้ครับ
    ถึงจะเป็น RCA แต่เค้ามีหัวแปลงมาให้เสีย mini เหมือนเดิมได้ครับ ^^
    Last edited by TroRuwA; 2 Sep 2010, 11:42:19.

Comment

เอ...จะเล่นวางหิ้งแล้ว ยังไม่คลายคิดถึง 1.3 Deluxe อยู่เหรอนี่
      Last edited by tiger X-fi; 28 Jun 2010, 17:14:41.

Comment

ถ้าตามตำราก็ราวๆ10%ของราคาเครื่องเสียง...

มีใครสักคนในนี้ทำตามตำราไหมครับ...

ผมคนนึงอะเกิน....

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
          เอ...จะเล่นวางหิ้งแล้ว ยังไม่คลายคิดถึง 1.3 Deluxe อยู่เหรอนี่
          เมิน Deluxe ไปแล้วค๊าบ
          แต่เห็นเค้าถามมาก้เลยตอบให้ครับ แหะๆ
          แล้วก็ถ้าเล่นวางหิ้ง H-500 ก็คงเปลี่ยนเป็น onkyo in the box เอาน่ะครับ อิอิ

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
            ขอตอบในฐานะผู้ใช้เหมือนกันเป๊ะๆคือ D2X + H-500
            สายเปลี่ยนแล้วดีกว่าสายแถมแน่นอน
            ส่วนสายที่เปลี่ยน ถ้าคิดจะเปลี่ยนเปลี่ยนสายสัญญาณก่อนครับ (สายที่ลากจาก Sound card ไปซับ)
            รูปประกอบ

ส่วนสายลำโพงถ้าอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ครับ แต่สายสัญยาณเปลี่ยนก่อนจะดีครับ (สายที่ต้องมานั่งปลอกเองอะ)
            รูปประกอบ

เพิ่มเติม ถ้าในอนาคตเปลี่ยนเป็น 1.3 Deluxe ไม่ต้องเปลรายนสายก็ได้ครับ
            ถึงจะเป็น RCA แต่เค้ามีหัวแปลงมาให้เสีย mini เหมือนเดิมได้ครับ ^^
            ปล.เห็นเค้าว่ากันว่า D2X กับ Deluxe ใช้ชิบตัวเดียวกัน เสียงก็น่าจะเหมือนกัน
            แล้วสาย ที่ คุณใช้นี่ ยี่ห้ออะไรหรือคับ และราคาเท่าไรงะคับ ถ้าจะดีมาก ซื้อได้ที่ไหนคับ ^^

Comment

Originally posted by rick25955 View Post
              แล้วสาย ที่ คุณใช้นี่ ยี่ห้ออะไรหรือคับ และราคาเท่าไรงะคับ ถ้าจะดีมาก ซื้อได้ที่ไหนคับ ^^
              ขอไม่ตอบตรงนี้ละกันครับ เพราะมันน่าเกลียดครับ
              ในห้องนี้ขอเป็นสมาชิกธรรมดาคนนึงลักันครับ ^^

Comment

เวลาปลอกสายลำโพงปลอกให้ใส้มันยาวพอดีนะครับ ไม่งั้นปลอกฉนวนออกให้ยาวเกินแล้วยกหรือโยกลำโพงแล้วจะดับเอาได้ อิอิ
                sigpic
                -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                  เวลาปลอกสายลำโพงปลอกให้ใส้มันยาวพอดีนะครับ ไม่งั้นปลอกฉนวนออกให้ยาวเกินแล้วยกหรือโยกลำโพงแล้วจะดับเอาได้ อิอิ
                  คำแนะนำดีๆ ของท่านผู้นำ

Comment

ขอบคุณมากคับ

Comment

เป็นผมจะใช้ สายกเพิ่มแนวเสียง กลางสูง เป้นหลัก เพื่อจะให้ แมช กับ ระบบ

Comment

ผมเลือกซื้อสายที่อมรมาสายที่มันทักๆจำยี่ห้อไม่ได้ไม่่มีความรู้เรื่องสายเท่าไหร่ ใช้กับdelux

Comment

เลือกแบบที่ชอบก่อนครับ ว่าชอบแนวไหน เสียงอ่ะ แล้วค่อยไปหาสายครับ ไม่งั้นถ้าวสยดีแต่เสียงออกมาไม่ใช่ก็ ไม่ชอบอยู่ดีครับ

Comment

สายนะครับ น่าจะยี้ห้อ คาเน่ ผมชื้อที่เซียร์รังสิต เมตรละ 45 บาท เอามาทำสายเซอร์ราว ก่อนนั้นผมใช้สายธรรมดา เสียงแทบไม่ได้ยินพอเปลี่ยนเป็นตัวที่ว่า ได้ยินชัดแจ๋วครับ

Comment

ขอถามด้วยครับว่าถ้า Asus xonar 1.3 ตัวธรรมดาไม่มี7.1 จะต่อไปH500 ต้องต่ออย่างไรครับให้ได้เสียง5.1 เพราะที่การด์เสียงAsus ผมเห็นเป็นRCA แดง/ขาวออกมา กับช่องHDAV ครับ

Comment

Working...
                              X