Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound card ราคา 2000-3000 ที่มี "optical in"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound card ราคา 2000-3000 ที่มี "optical in"

อยาก ได้ Sound card ราคา 2000 +- ที่มี "optical in"
    จะให้เอาเสียง tv ไปออก ลำโพง (ลำโพง5.1ผมเป็น ส่าย6คู่ tv เป็น optical I/O ต่อไม่ได้)
    จะได้ต่อ กะ xbox เล่นได้ (ได้ป่าว วะ -*-)
    มือสองก้ได้นะครับ
    พึ่งซื่อ microlab x-1300 ไม่มี optical out คับ มาต่อ tv ตรงไม่ได้ T____T(ผมให้คอมต่อกะTV)
    หรือ sound card อะรัยก้ได้ครับ ที่มี optical I/O

PCI Express Sound Blaster X-Fi Titanium นี้ จะ ดีป่าวคับ แล้วราคาประม่านเท่ารัยซื่อไดที่ไหนมีมือสองไม
    mainboardผม PCI-express x16

ความสำคันตามลำดับนะคับ
    1 ต่อ xbox360
    2 ดูหนัง
    3 เกมส PC
    4 เพลง

ขอบคุนครับ
    Last edited by frankminor; 3 Jul 2010, 07:11:07.

tv มี optical out หรอครับ งงๆ

Comment

มี optical in optical out
      TV samsung P2370HD

Comment

Titanium ลองหามือสองในนี้ดูคับ

Comment

ครีเอทีฟอันละไม่ถึงพันก็มีนะครับ ออพติกอิน-เอ้า
          แต่อยากได้ สองพันup ก็ลอง SB460 หรือ SB350 ดูครับ แถมถอด DTS มาให้ด้วย
          ที่ห้อง HiFi มีขายหลายเจ้าเลยครับ

Comment

ขอ อีก ข้อนะครับท่าผมเสียบ optic out จาก TV ไป sound card optic in แล้ว แล้ว ให้ เสียง ออก จาก ส่าย3คู้ out จาก sound card ไปลำโพงผมได้ไมครับ แล้วมันจะเป็น 5.1 ป่าว

แล้ว ส่าย optic ราคา ประม่านเท่ารัยครับ

Comment

ถ้า Source ของสัญญาณเสียงออกมาเป็น 5.1 เวลารับ optic in เข้าไปมันก็จะออกมา 5.1 ได้ครับ
              แต่ซาวด์การ์ด ส่วนใหญ่จะใช้หัว TOSLINK แบบมินิ ซึ่งหาซื้อยากนิดหน่อยครับ แต่คิดว่าราคาไม่น่าจะมากไปกว่า 2ร้อยกว่า นะ
              หรือจะใช้สายธรรมดาแล้วจะใช้หัวแปลงต่อก็ได้ครับ แต่ก็ขายกันไม่เยอะเหมือนกัน ต้องหากันละครับ (แต่เหมือนเคยเห็นว่าห้อง HiFi เอามาขายเหมือนกันนะหัวแปลง)
              Last edited by papababa; 4 Jul 2010, 08:53:36.

Comment

ผม ไม่แน่ใจว่า TV ผมเป็นTOSLINK ป่าว ท่าไม่ใช้ มันจะต่อกันได้ไม่ครับ

ผมลองดู SB460 SB350 ไม่เห็นมีส่าย optic เลยนิครับ หรือผมดูผิด

Comment

SB0350 SB0460 มีครับ แต่เป็น Optic หัวมินิ มันถึงต้องใช้หัวแปลงไง
                  หน้าตาแบบนี้
                  http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=143254
                  TOSLINK มันก็คือชื่อเรียก Optic นั่นแหละครับ
                  สายแบบข้างนึงเป็นมินิ แล้วอีกข้างเป้นหัวออพติค ธรรมดา ก็มีครับแบบนั้นจะไม่ต้องใช้หัวแปลงแต่ก็หายากพอดู

Comment

แล้วจะรู้ได้ไงอะครับ ว่า sound card ตัวไหนมี แบบ mini optic
                    แล้ว จะรู้ได้ไงว่า tv ผม เป็น mini มัน เขียนว่า Digital audio out (optical)

Comment

Originally posted by frankminor View Post
                      แล้วจะรู้ได้ไงอะครับ ว่า sound card ตัวไหนมี แบบ mini optic
                      แล้ว จะรู้ได้ไงว่า tv ผม เป็น mini มัน เขียนว่า Digital audio out (optical)
                      เอาง่ายๆนะครับ คือ ออพติก น่ะมันคือออพติกเหมือนกันหมด ส่วนทีวี ผมไม่คิดว่ามันจะเป็นสายออพติดแบบ 3.5 หรอกครับ ทีนี้ถ้าคุณจะเอามันมาต่อ ออพติกเอ้า
                      เข้าซาวด์การ์ดให้ ซาวด์การ์ดมันส่งสัญญาณเสียงอนาล๊อกผ่านเข้าลำโพง ก็แค่คุณหาสายออพติกธรรมดา (หรือเรียก TOSLINK ก็ได้ มันคืออย่างเดียวกัน)
                      แล้วใช้ด้านนึงของสายออพติกธรรมดา แทงเข้าช่อง ออพติกเอ้า
                      (หรือ SPDIF out, SPDIF เป็นชื่อเรียกสัญญาณเสียงดิจิตอล ที่ใช้ในระบบเครื่องเสียงทั่วไป รายละเอียดมากกว่านี้ถามเฮียกูฯ ได้)
                      แล้วหัวอีกด้านใส่หัวแปลงแบบที่ผมกล่าวใน rep ข้างบน แล้วแทงเข้า SPDIF in หรือ ออพติกอินของ ซาวด์การ์ด
                      จากนั้นไปปรับในซาวด์การ์ดให้มันปล่อยเสียง ทีนี้คุณก็จะได้ยินเสียงผ่านลำโพงแล้วครับ

Comment

เห็นท่านนี้มีขายอยู่สายออพติกหัว 3.5 ด้านนึง อีกด้านหัวปกติ
                        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=731134

ลองสอบถามดูครับถ้ามีเส้นนี้ก็ไม่ต้องใช้หัวแปลง

Comment

ขอบคุนมากครับ ^ ^

Comment

Originally posted by papababa View Post
                            เอาง่ายๆนะครับ คือ ออพติก น่ะมันคือออพติกเหมือนกันหมด ส่วนทีวี ผมไม่คิดว่ามันจะเป็นสายออพติดแบบ 3.5 หรอกครับ ทีนี้ถ้าคุณจะเอามันมาต่อ ออพติกเอ้า
                            เข้าซาวด์การ์ดให้ ซาวด์การ์ดมันส่งสัญญาณเสียงอนาล๊อกผ่านเข้าลำโพง ก็แค่คุณหาสายออพติกธรรมดา (หรือเรียก TOSLINK ก็ได้ มันคืออย่างเดียวกัน)
                            แล้วใช้ด้านนึงของสายออพติกธรรมดา แทงเข้าช่อง ออพติกเอ้า
                            (หรือ SPDIF out, SPDIF เป็นชื่อเรียกสัญญาณเสียงดิจิตอล ที่ใช้ในระบบเครื่องเสียงทั่วไป รายละเอียดมากกว่านี้ถามเฮียกูฯ ได้)
                            แล้วหัวอีกด้านใส่หัวแปลงแบบที่ผมกล่าวใน rep ข้างบน แล้วแทงเข้า SPDIF in หรือ ออพติกอินของ ซาวด์การ์ด
                            จากนั้นไปปรับในซาวด์การ์ดให้มันปล่อยเสียง ทีนี้คุณก็จะได้ยินเสียงผ่านลำโพงแล้วครับ
                            ขอถามด้วยคนครับ คือถ้าเป็น digital spdif โน้ตบุคนี่มันจะเป็น optical mini หรือ coax ครับ คือพยายามจะต่ออยู่แต่เสียงไม่ออกเลย
                            โน้ตบุคผล LENOVO Y450 ครับ
                            Last edited by hentaiman; 5 Jul 2010, 00:13:06.

Comment

คิดว่าถ้าโนทบุคมี SPDIF Out ผมว่าน่าจะเป็น Optic ครับ เพราะโดยส่วนตัวไม่เคยเห็น Coax SPDIF ที่เป็นหัว 3.5mm เลยครับ เพื่อความแน่ใจลองสอบถามกับ บ.ผู้ผลิตดูก็ได้ครับว่าเป็น SPDIF TOSLINK หรือ Coax แต่ถ้า Coax มีหัว 3.5mm จริง ก็คงต้องใช้หัว 3.5 ที่เป็น โมโน ละครับ

Comment

Working...
                              X