Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัดสินใจระหว่างB1กับAviano1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัดสินใจระหว่างB1กับAviano1

หลังจากได้ S3300มาครอบครองอยู่2อาทิตย์ ก็เกิดกิเลสเข้าครอบงำอีกครั้ง เตรียมงบจะเปลี่ยนคู่หน้า(ที่จริงชุดหน้าที่เค้าจัดมาก็ดีใช้ได้ทีเดียวครับ) เลยเล็งไว้2ตัว ระหว่าง
    1 PSB B1
    2 Mordaunt-Short Aviano 1
    ซึ่งทั้ง2ตัวนี่ สุสีกันมาก ทั้งขนาดและราคา เข้าไปอ่านหาข้อมูล ตัวแทนจำหน่ายก็ว่าของตนดีทั้งคู่ เลยตัดสินใจไม่ถูกครับ ขอเสียงเพื่อนช่วยแนะนำให้หน่อยซิครับ

http://www.noom-hifi.com/webboard/we...s.php?id=41891

รีบๆๆล่ะ

Comment

โอ้วแม่เจ้า aviano2ซะด้วย

Comment

s330 นี่ edifier หรือเปล่า ถ้าใช่

เป็นผมไม่เปลี่ยน ผมพยายามคิดตามคุณ ว่าคุณเปลี่ยนเพราะคุณต้องการความเป็นดนตรีที่สูงขึ้น ละเมียดละไม เหมาะกับการฟังเพลง

แต่อย่าลืมว่ามันเป็น ภาคขยาย ที่ออกแบบมาเพื่อ multimedia ทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม ดังนั้นแอมป ก็เลย เสียงออกดุดัน แนวแข็งกระด้าง หรือเรียกอีกอย่างว่าตัดปลาย หรือเก็บตัวเร็วมากๆ เพราะต้องการdynamic range ที่ดี กระแทกกระทั้นเหมาะกับงานของมัน สรุป เสียงกลางแข็ง พุ่งเปิด เสียงต่ำเก็บตัวเร็ว เสียงสูงตัดปลาย ไร้การการทอดตัว ดูหนังดี เล่นเกมก็โอ ฟังเพลงบางแนวพอได้

แต่ผมก็ไม่รู้อยู่ดี ความคาดหวังคุณแค่ไหน ถ้าเป็นผม ผมไม่เปลี่ยน ผมใช้วิธีแยกชุดไปเลยง่ายกว่า เพราะความคาดหวังผมสูง

แต่คุณลองก็ได้ ซื้อลำโพงมาใช้ก่อน แต่ผมก็ขอเดาล่วงหน้า ไม่เกินเดือน คุณก็ต้องซื้อ int มาใช้แน่ๆ

ส่วนลำโพงจะเอาตัวไหน เอาแผ่นที่ชอบ ไปลองฟังที่ร้าน ฟังแรก อาจตื่นตาตื่นใจหน่อย ฟังซักพักใหญ่ ถ้ารู้สึกหลงไหล ก็เอาตัวนั้น แต่ถ้าฟังแล้วอึดอัด ก็เปลี่ยนตัวใหม่

แต่อย่าลืมsystem ที่ร้านด้วย ควรเลือกฟัง system ที่เหมาะสมกับลำโพงที่เราจะซื้อ ง่ายๆครับ ราคาของลำโพงควรแพงที่สุดของ system นักเล่นทั่วไปบอก 30% ลองพิจารณาดู
        Last edited by RED_C; 3 Jul 2010, 16:33:05. Reason: พิมพ์ผิด

Comment

onkyo มากกว่ามั้ง ht-s3300

Comment

s3300คือ onkyo HT-S3300ครับ ตอนนี้เจอ Aviano 2 ตามที่ท่านpiioneerแนะนำ เครียดเลยครับ
            โทรคุย หาทางคว้ามาให้ได้แต่ติดที่อยู่ต่างจังหวัด กำลังติดต่อให้เพื่อนที่กรุงเทพไปดูและซึ้อให้ ขอบคุณที่แนะนำครับ

Comment

Warinng : ความเห็นผมลำเอียงและเข้าข้างตัวเองครับ โปรดกลั่นกรอง

ผมเชียร์ Alpha B1 ครับ ภายใต้เงื่อนไข ว่าคุณต้องมีขาลำโพงดีพอ
              และ Setup ระยะ***งผนัง และเสียงสะท้อนให้ดีพอนะครับ

เสียงดีดนิ้วเปรี้ยะ ๆ กับ เสียงกีตาร์ (แบบแกรมมี่ ไม่ใช่แบบออดิโอไฟล์ด้วย)
              มันสด มันเหมือนจริงครับ

จุดติก็มีนะครับ คือปลายแหลมมันกรุ้งกริ้งดี แต่ฟังแล้วอาจบ่นว่าเสียงแอบแข็ง(สูงไปนิด)
              ถึงบอกว่า ต้องทำการบ้านหนักหน่อย กับการเซทอัพ (คือเสียงกลางมันเด่นมาก
              ดันเข้าผนังชดเชยให้เสียงต่ำออกเยอะหน่อย และต้องได้ขาตั้งดี ๆ)
              เสียงเบสจะมา และกลางต่ำจะมาพอดีกับเสียงกลางสูงครับ

ผมได้มีโอกาสเปลี่ยน เป็นลำโพงใหญ่ขึ้น (ถือว่ายังเซทไม่ดีพอกับลำโพงคู่ใหม่ขึ้น)
              ยังคิดถึงลำโพงคู่เก่าหลายจุดเลยครับ
              ทั้งด้านความสดเหมือนดีดนิ้วจริง ๆ ของเสียงกลาง
              เสียงพริ้ง ๆ ของการเกลากีตาร์ PSB Alpha B1 ทำได้จริง ๆ

ปล.ถ้าฟัง Tokyo Drift หรืออะไรที่มันวุ่น ๆ ยุ่ง ๆ
              เช่นเพลงอิเลกทรอนิกส์ ที่ต้องการคัลเลอร์หน่อย ๆ
              Morduant Short เก่งทางนี้ครับ เลยคาดว่า Aviano จะเก่งไปด้วยครับ

Comment

onkyo HT-S3300 คห.ก็ยังใช้ได้อยู่ครับ ภาคขยาย ที่ออกแบบมาเพื่อ multimedia ทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม

เช่นกันครับ เปลี่ยนได้ แต่จะคุ้มหรือเปล่า อีกเรื่อง

onkyo กับms จับคู่กัน เสียงอาจจบางไปหนิด และสด ลองฟังดูก่อนครับ อาจจะชอบหรือไม่ชอบ
                Last edited by RED_C; 3 Jul 2010, 19:27:02. Reason: เพิ่มเติม

Comment

รู้สึกกะแส จากผู้ใช้จริงจะไปทางPSBน่ะครับ (จริงๆใจผมก็แอบเล็งPSBไว้แล้ว)แต่ไปอ่านเจอกระทู้ในเวปปิยะนัส มีคนถามลักษณะนี้ (เเต่เค้าถามเปรียบเทียบกับลำโพงหลายยี่ห้อ) ทางปืยะนัสเค้าตอบ ยกให้Avant 902i (ซึ่งเป็นรุ่นที่เก่ากว่าAviano1) เป็นอันดับ1 ในเรื่องเสียงกลางแหลมที่เปิดโล่ง รองลงมาก็ PSB B1 (ไม่รุ้เกี่ยวกับเรื่องการตลาดมั้ยเพราะ ปิยะนัสไม่ได้ขายPSB)

Comment

ฮะ ๆ ฟังผมมากก็ไม่ดีเด้อ
                    ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เลยไปไม่ถึง Piyanas ซักที
                    มักไปจบที่ Conice เรื่อยเลยครับ

Comment

Originally posted by Non-Slim View Post
                      ฮะ ๆ ฟังผมมากก็ไม่ดีเด้อ
                      ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เลยไปไม่ถึง Piyanas ซักที
                      มักไปจบที่ Conice เรื่อยเลยครับ
                      แหมท่านNon slim อย่าทำผมสับสนซิครับ ผมจะเอียงไปPSBแล้วน่ะเนี่ย ก็เพราะConiceนี่แหละที่ทำให้ผมแอบชอบPSB บ้านทวาศิน นี่เค้าบริการดีจริงๆ

Comment

Originally posted by numrcm View Post
                        แหมท่านNon slim อย่าทำผมสับสนซิครับ ผมจะเอียงไปPSBแล้วน่ะเนี่ย ก็เพราะConiceนี่แหละที่ทำให้ผมแอบชอบPSB บ้านทวาศิน นี่เค้าบริการดีจริงๆ
                        บ้านทวาทศิน ดีมากๆ ผมให้เบอร์ 1ของเมืองไทยเลย ตั้งแต่เข้าตามโชว์รูมมา

ประทับใจอย่างนึง คือผมเข้าไปดูลำโพง psb b1 เค้าก็แนะตัวสูงๆ ว่าดีนะครับ

ผมบอกไม่มีปัญญาหรอกครับ

เค้าบอกเริ่มต้นก็จากชุดเล็กๆก่อนละครับ โห โดนใจมากๆ

ส่วนมากถ้าเข้าไปลองของถูก จะโดนแบ่งเกรดทันที แต่นี่ไม่

ส่วนตัวผมใช้ b1 ก็พอใจนะครับ

แต่เอามาต่อกะ onkyo ผมว่ามันจะคมไปหน่อย แหลมมันจะเซี๊ยๆไปนะผมว่า

เพราะผมจับกะ Harman มันพอดีๆ

Comment

Originally posted by funkyphile View Post
                          บ้านทวาทศิน ดีมากๆ ผมให้เบอร์ 1ของเมืองไทยเลย ตั้งแต่เข้าตามโชว์รูมมา

ประทับใจอย่างนึง คือผมเข้าไปดูลำโพง psb b1 เค้าก็แนะตัวสูงๆ ว่าดีนะครับ

ผมบอกไม่มีปัญญาหรอกครับ

เค้าบอกเริ่มต้นก็จากชุดเล็กๆก่อนละครับ โห โดนใจมากๆ

ส่วนมากถ้าเข้าไปลองของถูก จะโดนแบ่งเกรดทันที แต่นี่ไม่

ส่วนตัวผมใช้ b1 ก็พอใจนะครับ

แต่เอามาต่อกะ onkyo ผมว่ามันจะคมไปหน่อย แหลมมันจะเซี๊ยๆไปนะผมว่า

เพราะผมจับกะ Harman มันพอดีๆ
                          ขอบคุณมากครับกับความคิดเห็น B1 ท่าจะมาแรงกว่าซพแล้ว

Comment

Working...
                          X