Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีการเบิร์น Soundcard/ลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีการเบิร์น Soundcard/ลำโพง

อยากทราบวิธีการเบิร์น Soundcard/ลำโพง ครับว่าเค้าเบิร์นกันยังไง ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ไฟล์เพลง
    โปรแกรมอะไร สามารถโหลดได้ที่ไหน รวมถึงแนะนำวิธีการที่จะเบิร์นที่ถูกต้องครับผม

ขอผู้รู้ช่วยชี้เเนะด้วยครับผม
    ขอบคุณมากครับ

เปิดไว้ให้ครบ 500- 1000 ช ม

ควรเปิดไฟล์ FLAC

Comment

มันก็คือการเปิดเสียงครบ ๆ ความถี่ครับ
      ผมว่าคุณเล่นเพลงให้ครบหลาย ๆ แนวแหละครับ
      เปิดความดังปกติบ้าง ดังกว่าปกติ(ไม่ต้องมากนะครับ)

จุดประสงค์ เพื่อให้การเคลื่อนไหวของกรวยลำโพงให้ตัวถูกต้อง
      บางท่านบอกว่า ให้แม่เหล็ก เฟอร์โรฟลูอิด ไหลให้ตัวอย่างถูกต้องเช่นกัน
      ส่วนสาย หรือ จุดต่อทางไฟฟ้า ให้เกิดการกระโดดผ่านของอิเลกตรอนไฟฟ้า
      ได้คล่องตัวครับ

Comment

แค่ 100-200 ชม.พอครับ 500-1000 ผมว่าเยอะไปเปลืองไฟและ
        ส่วนไฟล์ FLAC ไม่จำเป็นเลยครับ MP3 ก็ได้ แค่ให้ครบความถี่เป็นพอ

เอาแบบบ้านๆพอครับ แต่ถ้าอยากลองพวกไฟล์เบินก็ลองได้ครับไม่เสียหาย

Comment

เปิดธรรดาว่างๆ เปิด Sheffield_LAB-My_Disc ซักรอบเสียงก็โปร่งดี

Comment

ที่สำคัญอีกอย่างคือ ควรเบิร์นด้วยเสียงที่ Flat ที่สุด ที่ความดังในระดับปกติ อย่าดังจนเกินไป

ไม่ควรปรุงแต่งเสียงขณะเบิร์นและควรให้วงจรได้พักบ้าง

เบิร์นติดต่อกันนานๆแอมป์จะทำงานหนักและร้อนจึงควรให้วงจรได้พักบ้างเมื่อเบิร์นไปได้ซัก 10 ชั่วโมงคับ

Comment

ถ้ามี Lossless เอามาเปิดก็ดีครับ
              MP3 มักจะขลิบปลายแหลม ที่เกิน 15KHz ขึ้นไปครับ (ไม่ทุกไฟล์ แต่ส่วนใหญ่เลยครับ)
              เอาสูงมาก ๆ มาเปิดบ้าง แต่ไม่รู้ลำโพงจะขึ้นถึงหรือเปล่านะครับ

ถ้าอยากลองของ ลองหาไฟล์ Demagnetize Sweep มาลองด้วยครับ
              แต่เปิดค่อย ๆ นะครับ

Comment

เบรินแล้วเสียงจะหวานขึ้น

Comment

เปิดคลื่น FM ซ่า ๆ

Comment

ผมว่าเปิดหน้ากากมา แล้วเอามือนวดขอบเองเลยดีกว่า

Comment

ขอบคุณทุกความเห็น พอดีได้เเผ่นเบิร์นมาแผ่นนึง Densen Audio Technologies - Densen DeMagic
                      เปิดทิ้งไว้ครึ่งวันกับ handy dac ตัวใหม่ กลับมาเปิดเพลงฟังอีกที ว้าววว...นึกว่าเป็นชุดเครื่องเสียงใหม่กับแค่ลำโพง 2000 กว่าบาท55(Altech vs4121)

Comment

Working...
                      X