Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรแกรม ปรับความดังของไฟล์เสียง และทำNormalizer

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรม ปรับความดังของไฟล์เสียง และทำNormalizer

คือไฟล์เพลงที่ผมได้มานั้น มาจากหลายๆแหล่ง ซึ่งripมาความดังไม่เท่ากัน

และไฟล์เพลงเหล่านั้นมีจำนวนมาก พอโยนเข้าiPhone เพื่อฟัง ทำให้บางเพลงดังบ้าง บางเพลงเบาบ้าง

ก่อให้เกิดความรำคาญ ครั้นจะปรับแต่งreplaygainให้กับทุกเพลง ก็ไม่สะดวก เพราะมีจำนวนมาก

เลยอยากทราบว่ามีโปรแกรมไหน สามารถปรับreplaygain ได้หลายๆไฟล์พร้อมกัน

พร้อมทั้งNormalizer ได้ด้วย จะได้มีความดังเท่ากันทุกไฟล์ก่อนโยนใส่ iPhone

ขอบคุณครับ

Foobar เลยคับ

จะตั้ง Replay Gain เฉพาะเพลง, เฉพาะอัลบั้มหรือทั้งหมดเลยก็ได้คับ

Comment

เพิ่มเสียงเกิน 0dB ระวังมีปัญหาเสียงแตกพร่านะครับ เพลงปกติเค้าจะทำให้มันติดเพดาน 0 dB อยู่แล้ว

เพลงที่มีเสียงดังไม่เท่ากันเพราะการทำ Mastering นั้น จะทำเป็นอัลบั้มๆไป

เพลงที่ Mastering มากๆ จะทำให้เสียงดังกับเสียงเบาไม่ต่างกันมาก เสียงเพลงจะดังมากกว่าเพลงอื่นๆ แต่จะขาดไดนามิค

เพลงที่ Mastering อ่อนๆ หรือไม่ผ่านการ Mastering เสียงดังกับเบาจะต่างกันชัดเจน เวลาฟังต้องเพิ่มเสียงเยอะหน่อย แต่ไดนามิคฟังแล้วซี้ดครับ 55+

Comment

ผมใช้ samplitude 8 แต่มันได้ทีละเพลง เป็น โปรแกรม mixdown /mastering/converting

Comment

Working...
        X