Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องเสียงไม่ออก 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องเสียงไม่ออก 5.1

คือว่าซื้อชุดโฮมใหม่ของ Lg รุ่น Ht554 เอามาต่อพ่วงกับ Pc แต่ทีนี้มันไม่มีช่องต่อให้ออก 5.1

แบบ Analog ต้องต่อแบบ optical เท่านั้น แต่พอซื้อสาย optical มาเสียบปรากฎว่าไม่มีให้เสียงออก

5.1 มันให้เลือกออกแต่ Stereo แบบนี้มันเป็นเพราะว่า MB ไม่รับการต่อแบบ digital 5.1 รึเปล่า

ครับแล้วผมต้องทำยังไงเพื่อให้เสียงมันเป็น 5.1 ครับ แปลกใจตรงที่ถ้าแบบ analog มันรับแบบ 7.1

ด้วย เป็น MB ของ DFI790FXM2RS ครับ ขอบคุณทุกท่าน

มี Dolby Pro Logic II เปล่าครับ ช่วยได้...

ปล.ผมต่อ ขาวแดงธรรมดาๆ เลยนะ ใช้ SONY นะ - -" ออกหมด

Comment

เวลาเปิดกับ power dvd มันก็มีไฟโชว์นะครับทั้ง DTS ทั้ง Dolby เลย แต่มันไม่มีให้เสืองออก 5.1 นี่สิครับ

ไม่ทราบว่าเพราะอะไร

Comment

Originally posted by surebia View Post
        เวลาเปิดกับ power dvd มันก็มีไฟโชว์นะครับทั้ง DTS ทั้ง Dolby เลย แต่มันไม่มีให้เสืองออก 5.1 นี่สิครับ

ไม่ทราบว่าเพราะอะไร
        ลองเชคสาย ว่าต่อดีหรือยัง

ต่อกับ PC อาจจะมีเรื่อง ซอฟต์แวร์มาเกี่ยวด้วย ไงก็ลองปรับๆดู

ลองไปที่ไดรเวอร์ของซาวน์การ์ด ก่อน ว่าปรับเป็น 5.1 หรือยัง

แล้วลองไปเชคที่โปรแกรมที่ใช้เปิดหนังว่าซัพพอร์ต 5.1 เปล่า หรือว่าต้องลง Plugin ไรเพิ่ม

Output ผม 2ch ยังใช้ PLII แปลงเป็น 5.1 ได้เลย

Comment

รบกวนขอโปรแกรมที่ว่าได้รึเปล่าครับ

Comment

ผมใช้ โปรแกรม Pure codec อ่ะ

เสียงมันไม่ออกนี่คือ 5.1 มันออกไม่ครบห้าตัว หรือว่า ยังไง แอบ งง

Comment

ออกไม่ครบ 5 ตัวครับ ผมลง purecodec ด้วยครับ

Comment

Working...
              X