Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงดีของแต่ละท่านเป็นอย่างไร มาแชร์กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงดีของแต่ละท่านเป็นอย่างไร มาแชร์กันครับ

อยากทราบนิยามของคำว่าเสียงดีของแต่ละท่านครับ
    ซาวด์สเตจ เบส กลาง แหลม ไดนามิค ฯลฯ

เสียงนักร้องเหมือนมายืนอยู่ตรงหน้า เหมือนกระซิบข้างหู เหมือนร้องบนเวที ฯลฯ

ดนตรีเหมือนเล่นอยู่ในผับ เหมือนเล่นอยู่ในฮอลล์ เหมือนเล่นอยู่ในถ้ำ 55+

และท่านมีความสุขกับชุดเครื่องเสียงของตัวเองตอนนี้แล้วหรือยัง

บางท่านอาจจะบอกว่าเสียงที่ดีคือเสียงจากเครื่องเสียงของคนอื่น หรือเครื่องเสียงที่เรายังไม่มี 555+

ลองมาแชร์กันครับ เป็นแนวทางให้กับผู้ทำเพลงและผู้ผลิตเครื่องเสียงจะได้ทำให้ตรงกับความต้องการของผู้ฟังครับ
    Last edited by firsthand; 16 Jul 2010, 20:11:14.

เป็นอย่างที่ใจเราชอบที่สุด ที่สำคัญตัวเราหลงใหลในเสียง แค่ไหน?

Comment

บอกยากครับ แต่ละเพลงก็ชอบฟังไม่เหมือนกัน
      หรือเป็นเพราะผผมเรื่องมากก็ไม่รู้แฮะ แหะๆ

Comment

เสียงดีของผมคือ ฟังแล้วถูกใจตัวเองครับ
        ถึงคนอื่นจะฟังแล้วบอกว่าไม่ดี แต่ถ้าเราฟังแล้วชอบ ใครจะทำไม อิอิ
        ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by mean View Post
          เป็นอย่างที่ใจเราชอบที่สุด ที่สำคัญตัวเราหลงใหลในเสียง แค่ไหน?
          เสียงอย่างที่ใจชอบนั่นแหละครับ ที่ผมอยากให้มาแชร์กัน ว่าเป็นแบบไหน 555+

เสียงนักร้องเหมือนมายืนอยู่ตรงหน้า เหมือนกระซิบข้างหู เหมือนร้องบนเวที ฯลฯ

ดนตรีเหมือนเล่นอยู่ในผับ เหมือนเล่นอยู่ในฮอลล์ เหมือนเล่นอยู่ในถ้ำ 55+

เป็นแนวทางให้กับผู้ทำเพลงและผู้ผลิตเครื่องเสียงจะได้ทำให้ตรงกับความต้องการผู้ฟังครับ

Originally posted by TroRuwA View Post
          บอกยากครับ แต่ละเพลงก็ชอบฟังไม่เหมือนกัน
          หรือเป็นเพราะผผมเรื่องมากก็ไม่รู้แฮะ แหะๆ
          บอกแนวเสียงที่ชอบของเพลงแต่ละแนวก็ได้ครับ

ผมก็เรื่องมากครับ ฟังเพลงร็อกถ้าเสียงกีตาร์ไม่แน่นนี่ไม่ค่อยอยากฟัง 555+
          ถึงจะเป็นศิลปินที่ชอบ แต่อัลบั้มที่อัดไม่ดีก็ไม่ชอบฟัง

Comment

sb 0550 กับลำโพง Z 5500 นี้ละดีที่สุดของผมที่ใช้อยู่

พึ่งจะสังเกต เอาเลขไปซื้อหวยดีกว่า +555

Comment

เสียงดีของผมคือ
              - Flat ที่สุด ไร้การปรุงแต่งใดๆ
              - ไร้ Noise ทุกประการ
              - เหมือนฟังสดมากที่สุด

ซึ่งจะหา System ทำได้ขนาดนี้ คงหลักแสนขึ้น

ส่วนเสียงที่ชอบคือ
              - เวทีเสียงกว้างโอ่อ่า มีมิติ โอบล้อมผู้ฟัง
              - เสียงร้องเด่น หวาน มีเนื้อมีหนัง หางเสียงทอดไกลไม่บาดหู
              - รายละเอียดดี โปร่ง ใส กรุ๊งกริ๊ง เสียงเครื่องดนตรีแยกชิ้นกันชัดเจน ไม่จัดจ้าน
              - เบสนุ่มลึก กระชับ อิมแพคดี ลูกโตพอประมาณ ติดยานนิดๆ แต่ไม่บวม

ซึ่งไม่มีปัญญาทำได้เช่นกัน 555

Comment

เพราะชอบเบสลึกๆเวลาฟังเพลง เก็บตัวเร็วๆ แหลมไม่มากไป เสียงกลางเนียนๆ อธิบายยาก

Comment

เสียง โปร่ง โล่ง สบาย

Comment

เปิดแล้วคนที่บ้านร้องตาม และไม่บ่นว่ารำคาญ นะครับ (ความคิดเห็นส่วนตัว)........555

Comment

รายละเอียดเครื่องดนตรีต่างๆชัดเจน
                      เสียงคนร้องเด่นๆ
                      เบสแน่นๆ นุ่มๆ
                      เสียงแหลมพริ้วไหว ไม่บาดหู
                      รวมๆก็ประมาณว่าเสียงมาแบบเต็มๆอ่ะครับ
                      แบบแห้งๆไม่ค่อยชอบฟัง

Comment

เสียงเหมือนจริงที่สุดครับ ซึ่งก็คือต้องFlat มีความใสและความฉับพลันที่ดีครับ ส่วนเรื่องขนาดของImage และ sound stage นั้นไม่ต้องให้ใหญ่โตมากครับ ขอให้สมส่วนทั้งกว้างและลึกก็พอครับ ชอบเสียงแบบดิบๆไม่ต้องปรุงแต่งอะไรมากครับอันนี้ขึ้นอยู่กับแผ่นที่เล่นพอสมควร
                        ชุดปัจจุบันที่ใช้คิดว่าความใสพอได้แม้จะไม่สุด แต่ยังติดนุ่มเอาใจหูอยู่หน่อย หาต่อไปครับ

Comment

Originally posted by nakpat View Post
                          เปิดแล้วคนที่บ้านร้องตาม และไม่บ่นว่ารำคาญ นะครับ (ความคิดเห็นส่วนตัว)........555
                          ของผมเปิดกับชุดไหนก็โดนที่บ้านบ่นครับ ว่าฟังเพลงอะไรของมันเสียงร้องก็ไม่มี มีแต่เสียงเป่าอะไรก็ไม่รู้หนวกหูจะตาย อิอิ

Comment

เสียงดีคือเสียงที่เหมือนต้นฉบับครับ

แต่เสียดาย ไม่เคยได้ฟังเสียงต้นฉบับ

Comment

ปกติเราไม่ค่อยได้ไปดูคอนเสรอทหรือเล่นสด
                              คิดว่าถ้าได้ฟังเครื่องเสียงที่ให้เสียงชิ้นเครื่องดนตรีและนักร้องได้สมจริง มีมิติความลึก
                              ก็โอเช

Comment

Working...
                              X