Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตู้ซับแบบดอกลำโพงหันออกข้างกับดอกลำโพงหันมาข้างหน้า ให้ลักษณะเสียงต่างกันยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตู้ซับแบบดอกลำโพงหันออกข้างกับดอกลำโพงหันมาข้างหน้า ให้ลักษณะเสียงต่างกันยังไง

ตู้ซับแบบดอกลำโพงหันออกข้างกับดอกลำโพงหันมาข้างหน้า ให้ลักษณะเสียงต่างกันยังไง

ตามนี้อ่ะครับ สงสัยมานาน

ปล.รูที่ให้ลมออก อยู่หน้าทั้งคู่นะครับ

เอาตามประสบการณ์นะ ซับที่หันดอกลำโพงไปด้านข้าง ด้านหลัง ลงพื้น เสียงคล้ายๆกัน คือเบสจะ กว้างๆ ลึกๆ ถ้านั่งฟังใกล้ จะรู้สึกว่าเสียงเบส มัน บางๆ เสียงโน้ตพวกเบสจะไม่ค่อยชัด ผมว่าเหมาะกับการดูหนังมากๆนะ รู้สึกว่าเสียงมัน ต่ำกว่า ลึกกว่า
    ส่วน ซับ หันมาด้านหน้า เสียงจะเป็นธรรมชาติมากกว่า เสียงโน๊ตพวกเบสจะชัดมาก แบบว่าฮัมเสียงเบสตามได้เลย แต่เสียงจะชัด ด้านที่ลำโพงหันไปทางนั้น ส่วนด้าน ข้างด้านหลังไม่ชัดเท่าด้านหน้า

Comment

Working...
    X