Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โอโหเฮะ คาราวะ 1จอก //โดนเตะยังไม่บรรลุนิติภาวะ

ผมได้แต่ เอาของเขามาโม สงสัย จะต้องลุยบ้างและ คงไม่ซื้อแต่มี ทีวีเก่าๆ (สมัยขาวดำ) เดียวจะอ้อนพ่อ ขอชำแหละ และ (ปล้นหม้อแปลงครับ)
    เหอะ ขอให้ปิดเทอมว่างเถอะอยากทำมากๆ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
      มันจะออกมาเป็นอะไรก็ช่างเหอะครับ gain clone แต่ละตัวใช่ว่าจะเสียงเหมือนกันทุกตัว ^^
      ว่าจะเอาบ้างยังไม่เริ่มอะไรเลย เห็นมีชุดสำเร็จที่อมร 390 ว่าจะเอาถอดๆๆรื้อๆก่อน หาดอกลำโพงสักคู้ไว้เทสได้ไม้ต้องเสี่ยง
      สมัยประถมเรียนต่อวงจรไฟบ้าน ไฟ 2 ดวงสวิท 3ตัว พอเสียบปลัีกกดสวิทเท่านั้นไฟดับทั้ง รร. เลยแหยงๆๆตั้งแต่นั้น

Comment

• 4000 ไม่ร่วมถอดเข้าถอด ออก ผมเป็นพวก ทะลึ่งด้วยดิ เครื่องเล่นเพลง ระเบิดไปแล้วรอบนึง อิๆ

Comment

• Originally posted by vissarud View Post
          4000 ไม่ร่วมถอดเข้าถอด ออก ผมเป็นพวก ทะลึ่งด้วยดิ เครื่องเล่นเพลง ระเบิดไปแล้วรอบนึง อิๆ
          ตอนเด็กๆผมรื้อทุกอย่างที่ขวางหน้า โดนไฟช๊อตก็บ่อยโดนแม่ตีประจำ 55+

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
            ว่าจะเอาบ้างยังไม่เริ่มอะไรเลย เห็นมีชุดสำเร็จที่อมร 390 ว่าจะเอาถอดๆๆรื้อๆก่อน หาดอกลำโพงสักคู้ไว้เทสได้ไม้ต้องเสี่ยง
            สมัยประถมเรียนต่อวงจรไฟบ้าน ไฟ 2 ดวงสวิท 3ตัว พอเสียบปลัีกกดสวิทเท่านั้นไฟดับทั้ง รร. เลยแหยงๆๆตั้งแต่นั้น
            ผมว่า 390 นี่ยังไม่ได้ไอซีเลย (LM3875) คงเป็นชุดอื่นใช่มั้ยครับ ประกอบเส็จต้องระวังพวกไฟ 220v.นะครับ ช๊อตไหม้มามันจะไม่คุ้มเอาฝากเตือนทุกๆท่านด้วยนะครับ ของแบบนี้ต้อง 18+ อิอิ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
              ผมว่า 390 นี่ยังไม่ได้ไอซีเลย (LM3875) คงเป็นชุดอื่นใช่มั้ยครับ ประกอบเส็จต้องระวังพวกไฟ 220v.นะครับ ช๊อตไหม้มามันจะไม่คุ้มเอาฝากเตือนทุกๆท่านด้วยนะครับ ของแบบนี้ต้อง 18+ อิอิ
              390 นี่ชุด 30หรือ50 วัตต์(ไม่แน่ใจ) ครับ ไม่มีหม้อแปลง 555+

Comment

• LM3875 นี่อยู่ในเครื่องเสียงราคาแพงๆ เอามาต่อเอง คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากๆเลยครับ แต่ถ้าเทียบกับเบอร์อื่นๆแล้วก็แพงเอาเรื่องอยู่ครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                  390 นี่ชุด 30หรือ50 วัตต์(ไม่แน่ใจ) ครับ ไม่มีหม้อแปลง 555+

390 นี่ 30หรือ50 วัตต์ ผิดทั้งคู่ครับ เป้นไปไม่ได้ ราคานั้นต้องดูว่า ชิป เบอร์อะไร

Comment

LM3875 นี่อยู่ในเครื่องเสียงราคาแพงๆ เอามาต่อเอง คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากๆเลยครับ แต่ถ้าเทียบกับเบอร์อื่นๆแล้วก็แพงเอาเรื่องอยู่ครับ
                    LM3886 ก็ได้ครับ ตัวร้อยกว่าบาท 165-200 ไม่เกินนี้ เสียงจะได้เบสหนาขึ้นมาอีกนิด

ทำมัลติชันแนล 5 ช่อง ก็ 190x5 = 975
                    คาปาซิเตอร์+ตัวต้านทาน 100x5 = 500
                    หม้อแปลง 5Ax3(ที่อมร) 490x3 = 1470
                    ไดโอด+คาปาซิเตอร์10,000 uF 50v (35x12) +(50x6) = 720
                    รวม 3665 ได้ละเฉพาะวงจร

ส่วนกล่อง นอต แจ็ต rca บานานา สายสัญญาณ แผ่นปริ้นอีพ็อกซี่ น้ำยากัดแผ่นปริ้น 1000 เกรดปานกลาง ถ้าเกรดดีจะแพงกระเป๋าฉีก
                    กล่องต้องไปร้านขายเหล็ก จะมีแผ่นอลูมิเนียม แท่ง หนาหลายขนาด ทำเป็นกล่องและฮิสซิ้งระบายความร้านได้เลย ยิ่งหนายิ่งแพง ขายเป็นเมตรครับ แต่ถ้าทำออกมาแล้วสวยงามมากครับ

Comment

• Originally posted by funkanddown View Post
                      LM3886 ก็ได้ครับ ตัวร้อยกว่าบาท 165-200 ไม่เกินนี้ เสียงจะได้เบสหนาขึ้นมาอีกนิด

ทำมัลติชันแนล 5 ช่อง ก็ 190x5 = 975
                      คาปาซิเตอร์+ตัวต้านทาน 100x5 = 500
                      หม้อแปลง 5Ax3(ที่อมร) 490x3 = 1470
                      ไดโอด+คาปาซิเตอร์10,000 uF 50v (35x12) +(50x6) = 720
                      รวม 3665 ได้ละเฉพาะวงจร

ส่วนกล่อง นอต แจ็ต rca บานานา สายสัญญาณ แผ่นปริ้นอีพ็อกซี่ น้ำยากัดแผ่นปริ้น 1000 เกรดปานกลาง ถ้าเกรดดีจะแพงกระเป๋าฉีก
                      กล่องต้องไปร้านขายเหล็ก จะมีแผ่นอลูมิเนียม แท่ง หนาหลายขนาด ทำเป็นกล่องและฮิสซิ้งระบายความร้านได้เลย ยิ่งหนายิ่งแพง ขายเป็นเมตรครับ แต่ถ้าทำออกมาแล้วสวยงามมากครับ

Gainclone ผมแนะนำให้ใช้หม้อแปลง ที่แยกชุดขดไฟนะครับ หมายถึง ซ้าย 1 ขด ขวา 1 ขด ขดละ 4 แอมป์ เผื่อสวิงกระแสครับ แล้วก็ หม้อแปลงที่สำเร็จรูปนั้น แอมป์มันไม่เต็มหรอกครับ คือไม่อยากให้ไปเสียเงินหลายรอบครับ ของถูกผมเจอมากับตัวเยอะแล้วครับ (ถ้าทำ Pre ยังพอทน) แต่ถ้าเป็นแอมป์ หม้อพวกนี้ เปิดอัดสักพักก็ไหม้แล้วครับ คือมันไม่ได้ไหม้ทันทีที่ซื้อมาหรอก แต่จะไปตอนไหนก็ไม่รู้ ที่สำคัญมันจะครางๆ Overload มาก ๆ และร้อนเป็นเตารีด คุณภาพเสียงก็สุดจะบรรยายเลย ท่านลองคิดดูเอาแล้วกันนะครับ และอีกอย่างที่สำคัญ C ที่จะนำมาทำ Gainclone จะต้องคัดเลือกหน่อยนะครับ เพราะมีผลกับเสียงทั้งเครื่องเลยครับ

*

Comment

• Capacitor ที่นิยมนํามา Decoupling ขา 1 กับ 4

1. Nichicon HE 1000uF 50v ....Ripple Current = 2,920 mA, Impedance = 0.021 ohm
                        2. Panasonic FC Series 1000uf 63v ....Ripple Current = 2,770 mA, Impedance = 0.036 ohm
                        3. UCC LXV Series 1000uf 80v ....Ripple Current = 2,370 mA, Impedance = 0.041 ohm

Comment

• TDA 7294 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ แต่แนวเสียงจะแตกต่างกันไป ผมลองแล้วคุณภาพเสียงพอๆกันหล่ะ แค่มันไม่ใช่เบอร์ของ gain clone ผมเข้าใจถูกเปล่าไม่รู้ รอผู้รู้มาตอบอีกที ^^

Comment

• ขา 1 กับ 4 ผมใชของ ฟิลลิปป์ 0.1uF 250v. มันคือตัวที่กรองไฟให้เรียบอีกทีใช่มั้ยครับ

Comment

TDA 7294 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ แต่แนวเสียงจะแตกต่างกันไป ผมลองแล้วคุณภาพเสียงพอๆกันหล่ะ แค่มันไม่ใช่เบอร์ของ gain clone ผมเข้าใจถูกเปล่าไม่รู้ รอผู้รู้มาตอบอีกที ^^
                              ต้นฉบับ Gaincard ใช้ ic เบอร์ LM1875 และ LM3875 ส่วนตระกูล LMเบอร์อื่น แนวเสียงจะใกล้เคียงกับ 2 เบอร์นี้ครับ

Originally posted by fenderfree View Post
                              ขา 1 กับ 4 ผมใชของ ฟิลลิปป์ 0.1uF 250v. มันคือตัวที่กรองไฟให้เรียบอีกทีใช่มั้ยครับ
                              น่าจะ Bicap ครับ

Comment

• Bicap คืออะไรหรอครับ คือขา 1 กับ 4 เป็นไฟบวกลบใช่มั้ยครับแล้วผมเอา ตัวซีที่ว่าไปต่อขั้วนึงแล้วอีกขั้วนึงลงกราวด์

Comment

Working...
                                X