Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by milestone View Post
    มาสนุกด้วยกันสิ อิ อิ
    psu พัง + หูฟังดับข้าง
    = =" เดี๊ยวต้องซ่อมก่อน คงอดทำอะไรใหม่ๆไปสักพัก

Comment

• พรุ่งนี้ ร้านแถวบ้านหม้อ เริ่ม ปิดกันหรือยัง อะครับ

Comment

• ขอมาอยู่ศึกษา เรื่องเครื่องเสียงด้วยคนครับ ขอเริ่มจากชุดลำโพงคอม ราคาประหยัดก่อนแล้วกัน(SAAG Pentas-01) ใช้ IC TDA7265 กับ TDA7499
        วงจร อาจจะออกแบบมาดี หรือเปล่า อันนี้ไม่รู้
        อยากทราบว่า ถ้าดูจาก TDA7265 กับ TDA7499 ผมควรใช้หม้แปลง ขนาด เท่าไหร่ดี ตอนนี้ใช้ 15-0-15 ขนาด 60VA หม้อแปลงแบบทอรอยด์อยู่
        ขั้นต่อไป คงเป็นพวกอุปกรณ์ capacitor ให้เป็น พวก elna silmic อันนี้ต้องหาซื้อ แต่ผมอาจจะ ใส่ยี่ห้อ RIFA PEG124 แทน พอดี พอมีบางค่า
        ส่วนพวก R คงไม่เปลี่ยน เพราะไมมีความรู้และแหล่งซื้อ
        และ ca ตัวใหญ่ ในภาค Rectifier ควรใช้ค่า เท่าไหร่ดี และไม่ควรเกินกี่ uF อยากจะลองใส่สัก 200,000 uF จะได้ไหม

Comment

• Originally posted by ranti View Post
          ขอมาอยู่ศึกษา เรื่องเครื่องเสียงด้วยคนครับ ขอเริ่มจากชุดลำโพงคอม ราคาประหยัดก่อนแล้วกัน(SAAG Pentas-01) ใช้ IC TDA7265 กับ TDA7499
          วงจร อาจจะออกแบบมาดี หรือเปล่า อันนี้ไม่รู้
          อยากทราบว่า ถ้าดูจาก TDA7265 กับ TDA7499 ผมควรใช้หม้แปลง ขนาด เท่าไหร่ดี ตอนนี้ใช้ 15-0-15 ขนาด 60VA หม้อแปลงแบบทอรอยด์อยู่
          ขั้นต่อไป คงเป็นพวกอุปกรณ์ capacitor ให้เป็น พวก elna silmic อันนี้ต้องหาซื้อ แต่ผมอาจจะ ใส่ยี่ห้อ RIFA PEG124 แทน พอดี พอมีบางค่า
          ส่วนพวก R คงไม่เปลี่ยน เพราะไมมีความรู้และแหล่งซื้อ
          และ ca ตัวใหญ่ ในภาค Rectifier ควรใช้ค่า เท่าไหร่ดี และไม่ควรเกินกี่ uF อยากจะลองใส่สัก 200,000 uF จะได้ไหม
          ใส่ค่าเยอะระวังเบส บวมและเบลอเลยนะครับ(เสียงเบสมั่วเก็บตัวช้ามากๆ) 10,000uf ถือว่าเหลือเฟือแล้วนะครับ

Comment

• 200,000 หม้อแปลงจ่ายกระแสไม่พอแน่ๆ อีกอย่างนะ มันคงยัดลงไปไม่ได้แน่ๆ
            และก็อีกอย่าง คิดว่าคงไม่มีขายแน่ๆ ของเดิมเท่าไหร่ครับ

Comment

• เคยเห็นเครื่องเสียงมีแบรนด์ ที่เค้าใส่Cตัวเดียว ค่า4-50,000uF แล้วเบสไม่บวมหรือเปล่าครับ

เรื่องค่าCมันไม่มีหลักตายตัว ว่า ค่าเกิน10,000uFแล้วเบสจะบวมหรือไม่บวม
              เพียงแต่ส่วนใหญ่ พวกเครื่องพวกวงจรที่เราทำใช้กัน พอใส่สูงมากเกินแล้วดันเจออาการเสียงเบสบวมเป็นของแถม
              Last edited by keang; 11 Apr 2011, 17:09:35.

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                200,000 หม้อแปลงจ่ายกระแสไม่พอแน่ๆ อีกอย่างนะ มันคงยัดลงไปไม่ได้แน่ๆ
                และก็อีกอย่าง คิดว่าคงไม่มีขายแน่ๆ ของเดิมเท่าไหร่ครับ
                ตอนนี้ใส่ 4700uF 4 ตัว (ไฟลบ 2 ตัว และไฟบวก 2 ตัว) ของเดิท 8200uF
                Originally posted by keang View Post
                เคยเห็นเครื่องเสียงมีแบรนด์ ที่เค้าใส่Cตัวเดียว ค่า4-50,000uF แล้วเบสไม่บวมหรือเปล่าครับ

เรื่องค่าCมันไม่มีหลักตายตัว ว่า ค่าเกิน10,000uFแล้วเบสจะบวมหรือไม่บวม
                เพียงแต่ส่วนใหญ่ พวกเครื่องพวกวงจรที่เราทำใช้กัน พอใส่สูงมากเกินแล้วดันเจออาการเสียงเบสบวมเป็นของแถม
                ขอบคุณครับ งั้นผมลองเปลี่ยนพวก C ก่อนดีกว่า เพราะ มีของอยู่ในมือ แล้ว หม้อแปลงขนาด 60VA พอหรือเปล่าครับ ของเดืม ไม่รู้ขนาด(TDA7499+TDA7265)
                ชุดลำโพง saag
                Subwoofer 5"
                Satellite 1.5"

อีกอย่างครับ ในการเปลี่ยน capacitor ถ้าของเดิมเป็น 1 uF 50V แบบ eletrolytic มีขั้ว เราสามารถเปลี่ยนเป็น แบบไม่มีขั้ว ไบโพล่า หรือเปลี่ยนเป็นชนิดอื่น ได้ไหมครับ
                Last edited by ranti; 11 Apr 2011, 18:02:01.

Comment

• Originally posted by ranti View Post
                  ตอนนี้ใส่ 4700uF 4 ตัว (ไฟลบ 2 ตัว และไฟบวก 2 ตัว) ของเดิท 8200uF

ขอบคุณครับ งั้นผมลองเปลี่ยนพวก C ก่อนดีกว่า เพราะ มีของอยู่ในมือ แล้ว หม้อแปลงขนาด 60VA พอหรือเปล่าครับ ของเดืม ไม่รู้ขนาด(TDA7499+TDA7265)

อีกอย่างครับ ในการเปลี่ยน capacitor ถ้าของเดิมเป็น 1 uF 50V แบบ eletrolytic มีขั้ว เราสามารถเปลี่ยนเป็น แบบไม่มีขั้ว ไบโพล่า หรือเปลี่ยนเป็นชนิดอื่น ได้ไหมครับ
                  ได้ครับ

Comment

เรื่องหม้อแปลงนี่พอไหวครับ(คำนวณย้อนกลับจากค่าVAแล้วน่าจะได้ราวๆ 2แอมป์) ถ้าไม่เร่งตะบึงตะบอน ฟังธรรมดาเรื่อยๆ ไม่มีปัญหาเรื่องกำลังตกตอนเบสหนักๆ แน่นอน

พวกซีอินพุทหรือฟีดแบ็ค สามารถใช้พวก NP, BP หรือแบบฟิล์มแทนได้แบบไม่มีปัญหา คุณภาพเสียงก็ตามแต่ซีที่ใช้

Comment

เพิ่มเติม
                      ถ้าใส่c แบบ bipolar หรือ nonpolar ดูทางด้วย
                      ใส่กลับทางได้ แต่เสียงไม่เหมือนกัน จะลองใส่กลับทางก็ได้เพื่อชอบ
                      (ถ้าของใหม่ดูว่าขาไหนสั้นกว่า เอาไปใส่ขั้วลบ ถ้าของusedหรือขาตัด ต้องลองใส่แล้วฟังเอา)

ค่าน้อย ถ้ามีพื้นที่ลงลองใส่แบบfilm แทน electrolyteดู

Comment

• update...

Comment

• โอ้โหเล่น ฮีทไปป์ เลยสงสัยจะ overclock ด้วย 555

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                            โอ้โหเล่น ฮีทไปป์ เลยสงสัยจะ overclock ด้วย 555
                            ไม่เชื่อ...อย่าลบหลู่ครับ 555+

เดี๋ยวเอาไปเล่นสงกรานต์ก่อน...กลับมามันจะบุบมั๊ยนี่..

Comment

• เอาจริงง่ะคุณเสือ

Comment

• จะรอชมครับ ทั้งสองท่าน ^^

Comment

Working...
                                X