Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเรื่อง OPAMP ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเรื่อง OPAMP ครับ

OPAMP สองตัวนี้ระหว่าง 2132P กับ 2107AP
    จะเอาไปใส่ภาคขยายซับในลำโพง
    ตัวไหนจะเหมาะกว่ากันครับ เบอร์เดิมมันเป็น 4558 ครับ
    แล้วเสียงเบสของสองตัวนี้มันออกมาแนวไหนครับ แนะนำให้ทีครับ
    ขอบคุณครับ

บอกลักษณะของเสียงเบส ของเดิมที่เป็นอยู่ กับ ที่ชอบด้วยสิครับ
    (ถ้าบอกยี่ห้อ รุ่น ของลำดพงที่ใช้ น่าจะช่วยได้เยอะ)
    คนที่เคยลองเล่นหลายๆเบอร์ มาอ่านเจอ จะได้แนะนำได้ตรงใจมากขึ้น

Comment

ผมใช้ Microlab X3 2.1 ครับ
      เบสที่เป็นอยู่ตอนนี้ก็เป็นลูกแบบแข็งๆครับ
      อยากให้มันแน่นและนุ่มกว่านี้อ่ะครับ ไม่รู้ว่าการเปลี่ยน OPAMP จะช่วยได้หรือป่าว
      C ภาคจ่ายไฟก็เปลี่ยนเป็น 10000uF แล้ว

Comment

ถ้าเอาเบสนุ่มๆ LME49720HA ครับ รองลงมาก็ OPA2132P
        ส่วน OPA2107AP เบสจะแข็ง ลงลึก กว่าเดิม

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
          ถ้าเอาเบสนุ่มๆ LME49720HA ครับ รองลงมาก็ OPA2132P
          ส่วน OPA2107AP เบสจะแข็ง ลงลึก กว่าเดิม
          ตรงนี้หมายความว่ายังไงเหรอครับ
          อ่านแล้วงงๆ แข็ง แต่ลงลึก

Comment

Originally posted by RB26-DETT View Post
            ตรงนี้หมายความว่ายังไงเหรอครับ
            อ่านแล้วงงๆ แข็ง แต่ลงลึก
            เบสไม่นุ่ม deepเบสมากกว่าเดิม

Comment

^
              ^

ตามอาเฮียเลย 2107AP เบสลึกจริงๆ

2132P เบสเป๊นลูกดี เหมาะกับฟังเพลง
              2107AP เบสลึก เหมาะกับดูหนังมากกว่า

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ
                งั้นผมหา 2132 มาใส่ดีกว่า พอดีฟังเพลงเป็นส่วนใหญ่ครับ ดูหนังแค่นิดหน่อย
                Last edited by RB26-DETT; 23 Jul 2010, 20:35:49.

Comment

เป็นทางเลือกครับ ลอง 2111kp ดูครับ ถ้าต้องการเบสเยอะๆ เบอร์นี้น่าจะได้เบสมากกว่า
                  2107ap กับ 2132 นะครับ

Comment

LME49720HA เบสเยอะกว่า 2107ap นะครับ ผมเคยใช้สองตัวนี้
                    LME49720HA ไ้ด้เบสลึกกว่ารายละเอียดเบสหนักและลงลึกกว่าครับ
                    เสียงกลางก็โอเคอยู่ครับแต่ว่าเหมือนแผ่วไปนิด ส่วนเสียงสูงทำได้ดีครับ
                    ส่วน 2107ap จะได้เสียงกลางที่เด่นที่สุดครับ Deep base มีครับแต่ว่า
                    จะออกเบาหน่อยและไม่ลึกมาก เสียงสูงเองก็ทำได้ดีครับ

Comment

ขอขุดหน่อย OPAMP เดิม ST เบอร์ 4558เหมือนกัน 2 ตัว

ถ้าจะเปลี่ยน OPAMP ต้องเปลียนทุกตัวเลยหรือป่าว มี4ตัว อีก 2 ตัว JRC เบอร์อะไรจำไม่ได้ กำลังคิดว่าจะโมดูบ้าง ของCreative I-trige 3400 เบสมันบวมๆ ไม่ลึก

Comment

เพิ่ม 827ai เป็นอีก1ตัวเลือกคับ

Comment

Originally posted by RB26-DETT View Post
                          ขอบคุณทุกท่านครับ
                          งั้นผมหา 2132 มาใส่ดีกว่า พอดีฟังเพลงเป็นส่วนใหญ่ครับ ดูหนังแค่นิดหน่อย

แต่เสียงกลาง 2132 แข็งกว่า 2107AP นะ เอา 2132 ใส่ซับ 2107AP ใส่คูหน้าดีกว่า เสียงเบสนุ่มกลางเนียน

Comment

บางที ก็เอา ใยสังเคราะย์ยัดเข้าไป ช่วยให้เบส แน่น นุ่ม เพิ่มได้อีก

Comment

วิธีประหยัดเงิน
                              ลองหันลำโพงเข้ากำแพงก็ได้ แล้วดูแต่ล่ะระยะ ให้เสียงเบสต่างกันยังไง
                              แต่มันจะมีข้อดีข้อเสีบลางอย่างของมันมาด้วย

Comment

Working...
                              X