Announcement

Collapse
No announcement yet.

2.1 การ์ด/ไม่การ์ด ต่างกันมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2.1 การ์ด/ไม่การ์ด ต่างกันมั้ยครับ

มีลำโพงแค่ 2.1 Creative A300
    ทุกวันนี้ใช้ออนบอร์ด ถ้าซื้อการ์ดมาเสียบ มันจะเห็นผลต่างมั้ย
    หรือ เห็นผลแค่ 5.1 ขึ้นไป

ขอบคุณครับ

มีผลครับ
    ส่นวิธีการเล่นให้ถูกต้องคือ
    ถ้าพอใจเสียงไม่ต้องซื้อเพิ่ม
    ถ้าไม่พอใจค่อยดูว่าตรงไหนขาด จะได้เสียเงินได้ถูกจุด

ปล.ดูจากลำโพงท่านแล้ว เปลี่ยนการ์ดเสียงคงให้ผลไม่คุ้มเท่าไหร่
    ถ้าอยากอัพ อัพลำโพงก่อนน่าจะเหมาะกว่าครับ ^^

Comment

เปลี่ยนลำโพงเป็นพวก microlab sonicgear eacan altec อะไรพวกนี้จะเห็นผลกว่าครับ

เสียบออนบอร์ดไปก่อนก็ได้ครับ แต่เปลี่ยนลำโพงอันดับแรกเลยครับ

แต่ถ้าพอใจกับเสียงอยู่แล้ว ลองหามาใช้ก็ได้ครับการ์ด ผมว่ามันต่างกับออนร์บอดนะ
      ดีขึ้น แต่ดีขึ้นมากน้อยขนาดไน หูเราตัดสินเองครับ

Comment

ผมว่าต่างนะครับ มี Sound card เวลาฟังเสียงมันดูมีมิติ เพิ่ม วิ้งๆ กิ๊งๆ

Comment

อ้อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

แต่ ลำโพงผมมันไม่ดีหรือยังไงครับ หรือมันดี แต่มันเป็น 2.1
          คือที่ท่าน funkyphile บอกยี่ห้อเหล่านั้นมา ผมซื้อ 2.1 เหมือนเดิมก็โอแล้ว หรือควรเพิ่ม

เดี๋ยวดูงบก่อน ช่วงนี้จนๆยังไงก็ไม่รู้ อยากได้นู่นได้นี่

Comment

คือลำดพง Creative ทำออกมาได้ไม่ค่อยคุ้มราคาครับ
            สว่น 2.1 กับ 5.1 คนละจุดประสงค์การใช้งานครับ
            2.0 ฟังเพลงล้วนๆ 2.1 ดูหนังเฟังเพลง 5.1ดูหนังหรือเกมส์มากกว่าฟังเพลง
            ต้องดูความต้องการก่อนครับ ผมเคยเขียนกระทู้รวบรวมลำดพงและวิธีเลือกซื้ออยู่ ลองค้นดูได้ครับ ^^

Comment

ขอบคุณค้าบ ทุกท่าน

Comment

ซาวน์ออนบอร์ดกับซาวน์การ์ดเสียงต่างกันอยู่แล้วครับ
                ต่างกันแบบสังเกตได้เลย (ยกเว้นการ์ดจีนแดงชิบ Yamaha นะ อิอิ)
                ส่วนต่างกันแบบไหน ขึ้นอยู่กับการ์ดและหูคนฟังครับ

Comment

ตามที่ท่าน โทรุวะ ว่ามาเลยครับ ท่าน แจ๊ค บาวเออ

ยี่ห้อที่ผมว่ามา นี้เป้นบางรุ่นนะครับ ลองๆศึกษาดูครับ

เดี๋ยวจะได้แบบเสียงไม่ดี จะกลายเป้นผมแนะนำไม่ดีไป ^^

ลำโพงดี ฟังออนบอร์ด ก็ยัง ok กว่าครับ

Comment

Originally posted by funkyphile View Post
                    ตามที่ท่าน โทรุวะ ว่ามาเลยครับ ท่าน แจ๊ค บาวเออ

ยี่ห้อที่ผมว่ามา นี้เป้นบางรุ่นนะครับ ลองๆศึกษาดูครับ

เดี๋ยวจะได้แบบเสียงไม่ดี จะกลายเป้นผมแนะนำไม่ดีไป ^^

ลำโพงดี ฟังออนบอร์ด ก็ยัง ok กว่าครับ
                    แล้วที่ท่านว่ามานี่แพงมั้ยท่าน แหะๆ ตัวที่ใช้นี่ 1000 เดียวเองนะ

ตกลงว่าลำโพงอะไรก็แล้วแต่ มีการ์ดย่อมดีกว่าเสมอ จริงมั้ยครับ

Comment

มีการ์ดดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
                      มีลำโพงดี ชนะตั้งแต่ออกตัวแล้ว

Comment

ลำโพงพันกว่าบาทก็ใช่ว่าขี้เหร่นะครับ ผมก็ใช้Edifierรุ่นเล็กๆ แค่เปลี่ยนซาวด์การ์ดก็เหมือนกับเป็นลำโพงคนละชุดกันเลย เสียงต่างกันมากจนไม่คิดว่าลำโพงมันให้เสียงได้ขนาดนี้ (จากออนบอร์ดเป็นSB0090)

Comment

ขอบคุณครับ พอจะเห็นภาพ

แล้วมีลำโพง 2.1 ตัวไหนถูกๆแนะนำมั่งมั้ยครับ ไม่เกิน 2 พันพอ

ออ การ์ดนี่พื้นๆเลยราคาเท่าไหร่หรอครับ

Comment

เห็นเค้าว่ากันว่าลำโพงยี่ห้อ microlab เค้า oem ให้ harman/kardon ไม่รู้จริงหรือปล่าว ผมมี harman กระป๋องๆ อยู่คู่นึงซื้อจากอมรเมื่อนานมาแล้ว ลองแกะดูดอกลำโพงไหง๋มันเป็น samsung หว่าไม่รู้ใครมั่วกันแน่

แต่เพิ่งได้ microlab มาชุดนึงเป็น 5.1 ก็โอเคนะ ประทับใจเหมือนกันถูกดีด้วยครับลองไปมองหาในห้อง hifi marget ดูครับมือ 2 ก็ดีนะลำโพงมันต้องผ่านการเบิรน์เหมือนกัน

Comment

ผมใช้ลำโพง creative มา3ตัว มีรุ่นเดียวกับ จขกท.ด้วย (ซื้อมาได้ไงวะตั้ง 3 ครั้งเนี่ยไม่เข็ดจริงๆ)
                              ตอนนี้ขายให้เพื่อนถูกๆ หมดแล้วครับ(+1เมาด้วย อิๆ) ถ้าลำโพงไม่เกิน 2000 คงเป็น Eacan มั้งครับ
                              เพราะผมก็ใช้อยู่ ซื้อตอนออกใหม่ๆ 1400 เอง ตอนนี้ดันขึ้นราคาซะงั้น เสียงเพราะกว่า A300 แน่นอน
                              ครับ

Comment

Working...
                              X