Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ soundcard ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ soundcard ให้หน่อยครับ

ตัวเก่าท่าทางจะลาโลกไปล่ะ เสียบบอร์ดแล้วบูทเครื่องไม่ขึ้นเลย (แต่พอถอดออกกลับติดซะงั้น)

เลยต้องทนฟังเสียงเคาะกระป๋องกับออนบอร์ดของ Realtek อยู่มาเกือบสองเดือน (ไม่มีตังด้วยล่ะ)

ในที่สุดก้อถึงจุดที่ทนไม่ไหวแล้วครับ เสียง 5.1 ปนกันมั่วเลย ตอนเทสเสียงใน driver ก้อไม่มีปัญหาอะไร

แต่พอเปิดหนังเปิดเพลงนี่ เสียงตีกัน สุดเซ็ง

งบไม่เกิน 4000 อ่ะครับ เน้นเล่นเกมเปนหลัก ดูหนังเปนรอง ทิ้งท้ายด้วยเพลง

เน้นเล่นเกมเปนหลัก คงไม่พ้น X Fi ล่ะครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
      เน้นเล่นเกมเปนหลัก คงไม่พ้น X Fi ล่ะครับ
      ระหว่าง
      Sound Blaster PCI Express X-Fi Xtreme Audio
      Sound Blaster PCI Express X-Fi Titanium
      ตัวไหนดีอ่ะครับ

Comment

x-fi music ครับ

Comment

Originally posted by funkyphile View Post

Comment

Originally posted by funkyphile View Post
            หาได้ที่ร้านไหนครับ

Comment

ห้อง Hi-Fi market ครับ

Comment

X-fi xtrem music เท่านั้น

Comment

แล้วตัว Sound Blaster PCI Express X-Fi Titanium เปนอย่างไรครับ เทียบกับ xtreme music แล้วมันแย่กว่าหรอครับถึงไม่แนะนำให้ใช้อะครับ

Comment

เห็นพี่ท่านนึง..บอกว่าเสียงดีกว่า xtreme music นะ
                    แต่ผมยังมองว่า xtreme music ถูกและคุ้มกว่า
                    ไม่แน่อาจจะลองดูบ้างครับ

Comment

เรื่องคุณสมบัติของการ์ดไม่ได้ต่างกันใช่ป่ะครับ เพราะผมหาของ xtreme music มาเทียบไม่ได้อ่ะครับ

Comment

Sound Blasterxtreme music DTS Decode ต่ออนาล็อคถอด DTS ได้เลย
                        Sound Blaster X-Fi Titanium DTS Encode ต่ออนาล็อคถอด DTS ไม่ได้ต้องใช้ซอฟแวร์ช่วย
                        ได้แค่ DD เกมส์ทั้งหมดเป็นDD ครับ แต่เท่าที่ฟังเค้าบอกมามาเสียงละเอียดกว่า เบสนุ่มกว่าครับ (ไม่เคยสัมผัส)
                        Decode ถอดรหัส
                        Encode ส่งผ่านรหัสไปให้ตัวอื่นถอด
                        Last edited by tiger X-fi; 23 Aug 2010, 23:22:22.

Comment

คำถามคล้ายๆกระทู้เก่าๆ ลองดูละกัน
                          http://www.overclockzone.com/forums/.../t-747532.html

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                            Sound Blasterxtreme music DTS Decode ต่ออนาล็อคถอด DTS ได้เลย
                            Sound Blaster X-Fi Titanium DTS Encode ต่ออนาล็อคถอด DTS ไม่ได้ต้องใช้ซอฟแวร์ช่วย
                            ได้แค่ DD เกมส์ทั้งหมดเป็นDD ครับ แต่เท่าที่ฟังเค้าบอกมามาเสียงละเอียดกว่า เบสนุ่มกว่าครับ (ไม่เคยสัมผัส)
                            Decode ถอดรหัส
                            Encode ส่งผ่านรหัสไปให้ตัวอื่นถอด
                            จากข้อความเก่าของคุณ Sierra ในกระทู้โน้น

Originally posted by sierra View Post
                            ต่างกันโดยสิ้นเชิงนะคับ

Encoder คือการเข้ารหัส

Encoder DDL(Dolby Digital Live) คือเทคโนยีการเข้ารหัสเสียงโดนฮาร์ดแวร์แบบ Real-time สำหรับเกมส์ ซึ่งมันจะเปลี่ยนสัญญาณเสียงของเกมส์PCหรือจากเครื่องConsole ไปเป็น 5.1-channel 16-bit/48 KHz ในรูปของ Dolby Digital ที่ 640kbps ด้วยการต่อผ่าน SPDIF ก็คือสามารถเล่นเกมส์ให้เสียงออก 5.1CH ผ่านสาย Digital ได้นั่นเอง สำหรับคนที่ใช้ AVR (ถ้าไม่มีจะออกเป็น PCM 2Ch เท่านั้น)

นอกจาก Encoder DDL ยังมี Encoder DTS Interactive ที่มากับการ์ด ASUS XONAR DS ซึ่งจะเข้ารหัสคล้ายกันเพียงแต่จะเข้ารหัสเป็น DTS

ส่วน Decoderคือการถอดรหัส

Decoder Dolby,DTS ที่มากับการ์ดเช่น X-FI Music คือสามารถให้ตัวการ์ดถอดรหัสเสียงได้ สำหรับดูหนังที่มีการเข้ารหัสมาเป็น Dolby, DTS ซึ่งแกติถ้าไม่มีเราก็ใช้ Software ถอดได้อยู่แล้ว (Power DVD, Codec ทั้งหลายแหล่)
                            ก้อเท่ากับว่าถ้าจะใช้ Encoding DDL นี่ถ้าไม่ได้ออก Optical ก้อไม่มีประโยชน์ใช่ป่ะครับ ของผมต่อแค่ Altec Lansing 251 แค่นั้นอ่ะครับ ไม่ได้ต่อเข้า Amp หรือเครื่องเสียงอื่น
                            Last edited by meow-meow; 24 Aug 2010, 09:39:56.

Comment

ได้ของล่ะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

เมื่อวานไปสอย SB046A มาล่ะครับ

ลำโพงสั่นเปนเจ้าเข้าเลยสะใจมากกกกกหลังจากที่ทนฟังกระป๋องมาร่วมเดือน

Comment

Working...
                              X