Announcement

Collapse
No announcement yet.

เเนะนำ Sound card ที่มี ช่อง Coaxial ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เเนะนำ Sound card ที่มี ช่อง Coaxial ทีครับ

เเนะนำ Sound card ที่มี ช่อง Coaxial ทีครับ จะต่อเข้า AVR ไว้ดูหนังครับผม งบ 1000-2000

ขอบคุณครับ

Last edited by tiger X-fi; 28 Aug 2010, 14:21:20.

Comment

เจ้าตัวนี้

หาซื้อได้จากที่ใดขอรับ ปัจจุบัน Omega claro Halo มันต่อได้แต่ Optical

แต่ว่ามีช่องสำหรับให้ต่อออก Coaxial แต่ว่าใน package มันไม่ได้มีมาด้วย

^^

Comment

Originally posted by tugy View Post
        เจ้าตัวนี้

หาซื้อได้จากที่ใดขอรับ ปัจจุบัน Omega claro Halo มันต่อได้แต่ Optical

แต่ว่ามีช่องสำหรับให้ต่อออก Coaxial แต่ว่าใน package มันไม่ได้มีมาด้วย

^^
        โมเอง...ครับ แต่ต้องมั่นใจพินที่ใช้เสียบด้วยนะครับ ว่าพินไหน
        ผมว่าจะเอามาต่อ SB0460 ยังไม่เจอพินเลย ...ได้แต่เดาไม่แน่ใจพินไหน

Comment

^__^ DIY นี่เอง ดีครับทำเองใช้เอง ส่วนของผม มีคู่มือบอกครับว่าต้องต่อจาก pin ส่วนไหน
          เดี๋ยวลองหาดูในเน็ตว่ามี optional แบบท่านขายหรือเปล่า

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
            โมเอง...ครับ แต่ต้องมั่นใจพินที่ใช้เสียบด้วยนะครับ ว่าพินไหน
            ผมว่าจะเอามาต่อ SB0460 ยังไม่เจอพินเลย ...ได้แต่เดาไม่แน่ใจพินไหน
            ดูจากภาพนี้ ท่านน่าจะได้แนวทางนะครับ

Comment

คู่แรกเหรอนี่ .....ขอบคุณมากครับ
              เห็นงี้ชัดเลย
              แดง-ไฟ
              ดำ-ดิน
              ขาว-สัญญาณ
              อย่างนี้ชัวร์แล้วครับ
              ขอบคุณมากๆๆเลยครับ (นั่งหาข้อมูลจนปวดตา)

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                คู่แรกเหรอนี่ .....ขอบคุณมากครับ
                เห็นงี้ชัดเลย
                แดง-ไฟ
                ดำ-ดิน
                ขาว-สัญญาณ
                อย่างนี้ชัวร์แล้วครับ
                ขอบคุณมากๆๆเลยครับ (นั่งหาข้อมูลจนปวดตา)
                555 หนูลองยารออยู่นะครับ
                ว่าแต่ ตัว Creative X-fi Xtreme Gamer Fatal1ty รหัส M ก็น่าจะใช้ช่องเดียวกันละนะครับ

Comment

เเล้วผมต้องซื้อรุ่นไหนครับเเนะนำ ชื่อรุ่นทีครับผม

Comment

ผมคนนึงที่ใช้ X-FI music จริง ๆ อยากโมทำช่องต่อ RCA แยกมาเหมือนกันเผื่อได้ใส่สายดี ๆ แต่ดูแล้วผมกลับมองว่าการทำช่องจั้มออกมาอีกถ้าจะให้คุณภาพเสียงที่ดีได้คิดว่าจะต้องรักษา Impedance ให้คงไว้ที่ 75Ohm มากที่สุดเลยมองว่าการทำจั้มออกมาอย่างนี้มันจะทำให้ Impedance เพี้ยนไปได้ก็เลยต้องทำสายเข้าหัว 3.5mm ต่อช่องเดิมซึ่งถึงแม้จะไม่ใช่ RCA แต่จุดต่อนั้นมันสั้นกว่าการทำจั้มออกมา และมองว่าจะยังรักษา Impedance ไว้ได้ดีกว่า ก็เลยไม่ได้อะไรกับ SPDIF มากนักขอให้แค่มีการสูญเสียน้อยที่สุด จุดต่อน้อยที่สุด ถ้าทำตัวจั้มมันจะต้องผ่าน 3 จุด 1.จุดจั้มกับบอร์ด 2. ผ่านสายสั้น ๆ ซึ่งจะต้องรักษา Impedance ให้ใกล้เคียง 75Ohm มากทุี่สุด 3. จุดต่อที่ขั้น RCA ที่ติดกับขายึดเคส จะต้องใช้ฉนวนอย่างดีหมายถึงอาจจะต้องลงทุนกับ RCA ตัวเมียใช้ของดี ๆ เพราะถ้าเราไปกราวด์กับแท่นเครื่องอาจจะบั่นทอนคุณภาพเสียงไปหรือเปล่า แต่ถ้าในกรณีที่เป็นบอร์ด onboard ก็ไม่มีทางเลือกครั้บก็คงต้องทำตัวจั้มแบบที่ว่า

Comment

Originally posted by mydoc View Post
                      ผมคนนึงที่ใช้ X-FI music จริง ๆ อยากโมทำช่องต่อ RCA แยกมาเหมือนกันเผื่อได้ใส่สายดี ๆ แต่ดูแล้วผมกลับมองว่าการทำช่องจั้มออกมาอีกถ้าจะให้คุณภาพเสียงที่ดีได้คิดว่าจะต้องรักษา Impedance ให้คงไว้ที่ 75Ohm มากที่สุดเลยมองว่าการทำจั้มออกมาอย่างนี้มันจะทำให้ Impedance เพี้ยนไปได้ก็เลยต้องทำสายเข้าหัว 3.5mm ต่อช่องเดิมซึ่งถึงแม้จะไม่ใช่ RCA แต่จุดต่อนั้นมันสั้นกว่าการทำจั้มออกมา และมองว่าจะยังรักษา Impedance ไว้ได้ดีกว่า ก็เลยไม่ได้อะไรกับ SPDIF มากนักขอให้แค่มีการสูญเสียน้อยที่สุด จุดต่อน้อยที่สุด ถ้าทำตัวจั้มมันจะต้องผ่าน 3 จุด 1.จุดจั้มกับบอร์ด 2. ผ่านสายสั้น ๆ ซึ่งจะต้องรักษา Impedance ให้ใกล้เคียง 75Ohm มากทุี่สุด 3. จุดต่อที่ขั้น RCA ที่ติดกับขายึดเคส จะต้องใช้ฉนวนอย่างดีหมายถึงอาจจะต้องลงทุนกับ RCA ตัวเมียใช้ของดี ๆ เพราะถ้าเราไปกราวด์กับแท่นเครื่องอาจจะบั่นทอนคุณภาพเสียงไปหรือเปล่า แต่ถ้าในกรณีที่เป็นบอร์ด onboard ก็ไม่มีทางเลือกครั้บก็คงต้องทำตัวจั้มแบบที่ว่า
                      ตัวนี้

กับ

ตกลงอันไหนดี
                      แต่โดยส่วนตัวพวกที่มีการจั๊มหัวต่อนี่เสียงตกเยอะนะครับ
                      มั๊ยงั๊นต้องเป็นแบบนี้เลย

Comment

Originally posted by dnw631 View Post
                        เเล้วผมต้องซื้อรุ่นไหนครับเเนะนำ ชื่อรุ่นทีครับผม
                        Sound-Blaster-X-Fi Music (SB0460) ครับ

Comment

Sound-Blaster-X-Fi Music (SB0460) ครับ
                          ขอบคุณมากครับ

Comment

ตอนนี้ของผมใช้ประมาณนี้ครับ ด้านนึงหัว mini อีกด้าน RCA ตอนแรกใช้สาย RG179 เสียงคมชัดใส แต่มันใสเกินไปสำหรับ AVR ผม คือลักษณะฟังออกว่ารายละเอียดเล็ก ๆ น้อยด้านปลายเสียงสูงมันคมกลบจนไม่ได้ยิน (เทียบกับต่อฟังเพลงจาก foobar ไปออก hdmi ที่การ์ดจอเข้า AVR นะครับ) ซึ่ง hdmi เป็นของ AudioQuest รุ่น HDMI-X นะครับ แรก ๆ ฟังเหมือนใสน้อยกว่า แต่เอาเข้าจริง ๆ พอเบิร์นได้ที่กลับพบว่ามันค่อนข้างลงตัวทีเดียว ตามแบบฉบับของ AudioQuest คือใครชอบแรงปะทะดี ๆ ใช่เลย ส่วนเสียงแหลมพอดี ๆ ครับ รายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ ครบ ไม่ฟุ้งเหมือนฟังจาก spdif ซึ่งตอนแรกก็คิดว่าจะยอมลงทุนซื้อ Coax ของ AudioQuest มาตัดปลายด้านหนึ่งเข้าหัว mini แต่คิดว่าอีกหน่อยคงเปลี่ยนเป็นการ์ดตัวอื่นที่มี coax มาเลยน่าจะ ok กว่า ก็เลยไปจบที่สาย kimber รุ่นเล็กแหล่ะครับ ราคาไม่แพง ทำใส่แล้วฟังเพลงไม่กัดหูเท่า RG179 แถมรายละเอียดก็มาได้ใกล้เคียงเสียงจาก AudioQuest แต่ยังไม่นิ่งเท่า ก็อยากจะแนะนำว่าแปลงเป็นหัว mini แหล่ะเหมาะสุดแล้วครับสำหรับ x-fi แต่ต้องเลือกนิดนึงอย่าใช้หัวใหญ่เกินไปเพราะเราจะเสียบสายอื่น ๆ ลำบากด้วยเพราะมันเบียดกันมาก (หัว mini ตามแบบท่าน tiger X-fi ขนาดใช้ได้เลยเสียบไม่มีเบียดแต่อาจจะเข้าหัวลำบากหน่อย)
                            Last edited by mydoc; 29 Aug 2010, 21:52:17.

Comment

X-fi น่าจะทำ SPDIF มาเป้น Coax มากกว่า จะได้ใช้กันง่ายๆ
                              เพราะอย่างของ ASUS ก็ทำมาเป้น Coax แต่สามารถเสียบ Optical ได้

Comment

Working...
                              X