Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Previews] Need for speed rivals จะเลือกเป็นผู้ล่าหรือเป็นผู้ถูกล่า

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Previews] Need for speed rivals จะเลือกเป็นผู้ล่าหรือเป็นผู้ถูกล่า

สวัสดีครับเพื่อนๆ ชาวOCZ ทุกท่าน นี่เป็นกระทู้ Previews แรกที่ผมมาเขียนครับ ถ้าซํ้าก็ขออภัยนะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ

Need for speed rivals เป็นซีรีย์เกมส์แนวแข่งรถของ EA
    ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ จะเลือกเป็นผู้ล่า หรือ ผู้ถูกล่า ตัวเกมภาคนี้ สามรถให้ผู้เล่นเลือกว่า จะเล่นเป็น ตำรวจ หรือ นักซิ่ง ที่ผมพีวิวนี้ ต้องลง Origin แล้วล๊อคอิน แล้วถึงจะเข้าตัวเกมส์ พูดง่ายๆก็คือ เล่นผ่าน Origin นั้นเอง ส่วนโหมด Offine ผมไม่แน่ใจนะครับว่าทำัยังไง ท่านใดทราบก็บอกด้วยนะครับ ^^

เริ่มต้นเกมส์จะให้ฝึก การเล่นเบื้องต้น ทั้งฝ่ายตำรวจและนักซิ่ง ซึ่งต้องฝึกทั้ง2ฝ่ายเสร็จก่อนถึงจะเข้าเล่นฝ่ายที่ต้องการได้
    เมื่อผู้เล่นเลือกฝ่ายที่จะเล่นได้แล้ว ก็จะเข้าสู่เนื้อเรื่องของฝ่ายๆนั้น บางท่านคิดว่า เลือกแล้วเลือกเลยหรอ....ไม่ใช่ครับ ผู้เล่นสามารถสลับสับเปลื่ยนไปเล่นอีกฝ่ายได้ครับ (แล้วตอนแรกจะให้เลือกทำไมละเนี้ย)

เมื่อเข้ามาหน้าตัวเกมส์ก็จะโชว์รูปรถที่เราเลือก
    เกมส์ีนี้ตัวรถสามารถตั้งชื่อเขียนป้ายทะเบียนรถได้ครับ ส่วนการปรับแต่งต่างๆ อันนี้ผมยังไม่ลองเลยครับ..
    เวลาจะเข้าสู่การเล่น จะเข้าหน้าแผนที่ของเมือง แล้วก็เลือกจุดเกิดครับ

เล่นฝ่ายตำรวจ
    NFS14 21-11-2556 0-09-06-609.jpg
    ตัวเลือกมีดังนี้
    -Exit Garage เข้าสู่การเล่น
    -Career overviews อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนดูเนื้อเรื่องโดยรวม
    -Change Assignment เปลื่ยนโหมดการเล่น
    -Car select เลือกรถที่จะใช้
    -Pursuit tech ติดตั้งเทคโนโลยีของตัวรถ (ใครนึกไม่ออกว่ามันคืออะไร ให้นึกถึงเรื่อง Fast6 ฉากที่พวกรถของโอเว่นชอร์ยิงเซ็นเซอร์ทำลายกล่องECUรถพระเอก)
    -License plate ปรับแต่งเขียนป้ายทะเบียนรถ
    -Swicth to racer career สลับไปเล่นบทนักซิ่ง

ภาคก่อนๆ โดนตำรวจสอยมาแล้ว ภาคนี้มาเป็นตำรวจสอยคนอื่นบ้าง ไม่มีอะไรมากครับ ขับไปเรื่อยๆ เจอรถซิ่งก็วิ่งตามชนตูดได้เลย
    รถซิ่งที่เราชนจะมีหลอดพลังโชว์ขึ้นมา เราก็ชนๆจนพลังลดหมด ก็ถือว่าจับได้สำเร็จ (เหมือนภาคMost Wanted ที่โดนชนกัน)
    หรือจะเข้าโหมดแผนที่ เราจะเห็นตำแหน่งรถซิ่งตามที่ต่างๆ ต้องการจับคันไหน ก็ลงพื้นที่ได้เลย (จะมีจุดลงพื้นที่อยู่ครับ จะไม่สามารถลงบนถนนได้เลย)
    บางจุดจะเข้าสู่ภารกิจเนื้อเรื่องเลย

เล่นฝ่ายนักซิ่ง
    NFS14 21-11-2556 0-10-46-780.jpg
    ตัวเลือกเหมือนกับตำรวจทุกอย่างเพียงแต่เพิ่มเติ่ม 2 ข้อคือ
    -Car Personalization แต่งภายนอก สี ล้อ ต่างๆ
    -Performance upgrades แต่งเครื่องยนตร์
    ภาคนี้จะมีแข่ง2แบบ แบบแรกคือวิ่งไปหาจุดแข่งเลย เมื่อถึงจุดแข่งก็จะเริ่มการแข่งเลย โดยมุมกล้องจะแพนด้านหลังเรา จะมีรถนักซิ่งคนอื่นวิ่งมา จากนั้นเราก็ทำการออกตัวได้เลย ไม่มีสัญญาน 3-2-1 Go! (เหมือนขี้โกง วิ่งมาแต่ไกล มาถึงจุดเรา เราิเพิ่มออกตัว)
    แบบที่สอง คือท้าแข่ง วิ่งไปตามถนนเจอนักซิ่งคันอื่น เลียบๆเคียงๆเข้าไปใกล้ๆ ก็จะขึ้นข้อความ ในการท้าแข่ง ถ้าเราจะแข่งก็ตกลง ก็เริ่มแข่งเลย เส้นทางจะกำหนดขึ้นมาให้อัตโนมัติ

NFS14 21-11-2556 0-08-52-830.jpg
    แผนที่

การหนีตำรวจ
    ก็เหมือนภาคก่อนๆ วิ่งๆๆๆ ไป พอพ้นเขตตำรวจก็จะมีขีดแสดงการหนี ถ้าเต็มก็หนีพ้น ถ้าระหว่างขีดกำลังขึ้นแล้วเจอตำรวจ ก็หนีต่อไป ผมไม่แน่ใจว่ามีที่ซ่อนไหมภาคนี้ การหนีอันนี้ออกจะสมจริง คือถ้ารถเราแรงๆ ตำรวจก็ตามไม่ทัน (ตอนหนีผมกดไนโตร ตำรวจตามไม่ติดเลย) มีด่านตำรวจเหมือนเดิมครับ

การชน
    ภาคนี้ชนกันให้นึกถึง Brunout ตัวรถเศษชิ้นส่วนปลิ้วว่อนทั่วถนน

กราฟฟิค
    สเปคที่ผมใช้เล่น Core I7 แรม 8 GB การ์ดจอ Nvdia GT 640 (โน็ตบุคนะครับ) ปรับ mediem ทุกอย่าง ก็เล่นได้ในระดับหนึงครับ (มีหน่วงบ้างในบางพื้นที่ ที่เป็นฝุ่น ควัน)

หลังจากที่เคยเล่นภาคก่อนหน้านี้ Most Wanted Edition 2013 ก็ยังรู้สึกอึดอัดกับตัวเกมส์ การปรับแต่ง หรือ การชนต่างๆ แถมตำรวจยังเร็วเท่ารถเราอีกถึงแม้รถเราจะกดไนโตรหมดถังก็ตาม ก็ยังไม่เท่ากับ ภาค Most Wanted Original
    ภาคนี้รู้สึกจะดีขึ้นกว่า ตัวEdition อยู่พอสมควร แต่ติดที่ว่าต้องเล่นผ่าน Origin

ก็ขอจบการพีวิว(หรือรีวิวดีนะ) เพียงเท่านี้ครับ ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ต่อได้เลยครับ^^
    Last edited by Slaper; 21 Nov 2013, 00:32:59.

ผมอยากถามอีกอย่างนะครับ มีอยู่ 2 ข้อดังนี้

1.ในเรื่องของการแต่งรถนะครับ มันแต่งได้เฉพาะสายนักซิ่งเท่านั้น (เท่าที่สังเกต ตามเว็บ youtube หรืออื่นๆ โดยเฉพาะพวกเกรียนแฟนบอยที่ชอบไปโพสด่า EA ว่าเกมนี้ห่วย ไม่เอา อยากได้แต่งรถแบบ Underground ภาคก่อนๆ เอาเนื้อเรื่อง Physics เน้นจูนรถ ทำไมผู้พัฒนาเกมถึงไม่ยอมทำหรือใส่ฟีเจอร์มาให้ เพราะเหตุใด)

2.ส่วนพวกสายไล่ล่าตำรวจ มันจะมี 3 ประเภท ได้แก่
    Patrol,Enforcer และ Undercover รถแต่งละประเภทนี้มีจุดเด่นและจุดแข็งอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by T_T3299 View Post
      ผมอยากถามอีกอย่างนะครับ มีอยู่ 2 ข้อดังนี้

1.ในเรื่องของการแต่งรถนะครับ มันแต่งได้เฉพาะสายนักซิ่งเท่านั้น (เท่าที่สังเกต ตามเว็บ youtube หรืออื่นๆ โดยเฉพาะพวกเกรียนแฟนบอยที่ชอบไปโพสด่า EA ว่าเกมนี้ห่วย ไม่เอา อยากได้แต่งรถแบบ Underground ภาคก่อนๆ เอาเนื้อเรื่อง Physics เน้นจูนรถ ทำไมผู้พัฒนาเกมถึงไม่ยอมทำหรือใส่ฟีเจอร์มาให้ เพราะเหตุใด)
      อ่อครับ แน่นอนครับตำรวจแต่งไม่ได้ จะไปจับรถซิ่งแต่ตำรวจแต่งรถก็ไม่น่าเหมาะ อิอิ ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล ผมก็ไม่ได้สังเกตุตรงนี้
      ส่วนเรื่องผู้พัฒนาเกมไม่ใส่ฟีเจอจูนรถมาให้ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ^^ (ส่วนตัวไม่เคยเล่นภาค Carbon,Hotpursuit,Undercover เลย โดดมาเล่น Wanted เลย) แต่ในความคิดผมนะครับ อาจจะผิดหรือถูกก็ได้ครับ ยุคเกมช่วงแรกๆ กราฟฟิคยังพัฒนาไม่มากตั้งแต่
      DX9 เลยเน้นรูปแบบการเล่น มากกว่ารายละเอียดกราฟฟิค พอช่วง DX10-11 จนจะ12 เข้ามา เกมปัจจุบันก็พัฒนาเน้นด้านกราฟฟิครายละเอียดภาพมากขึ้นแข่งขันตามกัน
      รูปแบบการเล่นก็เลยหายไปบางส่วน พอหลังจาก Need for Speed 2 ซีรีย์ถัดมา Carbon ก็ตัดส่วนจูนออกไปเลย ภาคต่อมาก็สำเร็จรูป

Originally posted by T_T3299 View Post
      2.ส่วนพวกสายไล่ล่าตำรวจ มันจะมี 3 ประเภท ได้แก่
      Patrol,Enforcer และ Undercover รถแต่งละประเภทนี้มีจุดเด่นและจุดแข็งอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
      เป็นโหมดการเล่นครับ 3 ประเภทนี้ ใช้รถเหมือนกันหมดเลยครับ ไม่มีข้อแตกต่าง ดำเนินเรื่องเหมือนกัน
      ต่างกันที่รูปแบบการเล่นครับ
      แบบ Patrol แนวตรวจพื้นที่ ขับๆไป จับไป
      แบบ Enforcer แนวกระแทกๆ ชนๆ
      แบบ Undercover แนวเป็นนักซิ่งในคราบตำรวจ

ถ้าเป็นนักซิ่งก็มี
      Racer แนวแข่งขัน
      Pursuit แนวหนีตำรวจ แหกด่าน
      Drive แนวขับทำลายสถิติต่างๆ

แต่ละโหมดจะมีภารกิจเหมือนและต่างกันครับ แต่โดยรวมเล่นเหมือนกัน แต่จะปลดล็อคเงื่อนไขต่างๆ ก็ต้องเข้าตามโหมดครับ
      ส่วนความหมายตามประเภทผมก็เดาๆเอานะครับ แต่่น่าจะเป็นแบบนี้
      Last edited by Slaper; 21 Nov 2013, 01:18:44.

Comment

ตัดส่วนที่จูนรถออกไป มันจะเรียกว่าเกมส์ซิ่งรถได้อย่างไรครับ 555+

คนแต่คนถนัดไม่เหมือนกันบ้างชอบรถเร็วต้น บ้างชอบเร็วปลาย บ้างชอบแซงทางโค้งใช้รถญี่ปุ่น บ้างชอบแซงทางตรงใช้รถเมกา

เกมส์แข่งรถที่ผมชอบที่สุดคือ Underground 2 หรือมี ภาคอื่นที่แต่งได้ละเอียดกว่านี้ผมก็ไม่ทราบ เพราะตั้งแต่ภาค Cabon มาก็แทบไม่ได้จับอีกเลยหลังจากไป ลองเล่น ภาค Undercover รู้สึกเหมือนเล่นเกมส์รถตู้ตามห้างยังไงไม่รู้

เลือกรถ แต่งภายนอก อะไหล่ที่ส่งประสิทธิ ฟิกมาเป็น ระดับๆ ขาดเสน่ส์ของเกมส์แว๊นไปมากๆครับ

Comment

Need For Speed Most Wanted 2012 คือ Burnout ภาค2
          Need for speed rivals ก็อาจจะเป็น Burnout ภาค3 ก็ได้นะ....

Comment

Originally posted by galverlos View Post
            ตัดส่วนที่จูนรถออกไป มันจะเรียกว่าเกมส์ซิ่งรถได้อย่างไรครับ 555+

คนแต่คนถนัดไม่เหมือนกันบ้างชอบรถเร็วต้น บ้างชอบเร็วปลาย บ้างชอบแซงทางโค้งใช้รถญี่ปุ่น บ้างชอบแซงทางตรงใช้รถเมกา

เกมส์แข่งรถที่ผมชอบที่สุดคือ Underground 2 หรือมี ภาคอื่นที่แต่งได้ละเอียดกว่านี้ผมก็ไม่ทราบ เพราะตั้งแต่ภาค Cabon มาก็แทบไม่ได้จับอีกเลยหลังจากไป ลองเล่น ภาค Undercover รู้สึกเหมือนเล่นเกมส์รถตู้ตามห้างยังไงไม่รู้

เลือกรถ แต่งภายนอก อะไหล่ที่ส่งประสิทธิ ฟิกมาเป็น ระดับๆ ขาดเสน่ส์ของเกมส์แว๊นไปมากๆครับ
            เรื่องการจูนรถ อันนี้คุณต้องเข้าใจผู้พัฒนาเกมอย่างยิ่งว่า จะใส่หรือไม่ใส่ ซึ่งบางเกมไม่จำเป็นต้องใส่การจูนรถสำหรับบางภาค คนที่ถนัดในแต่ละคนนั้น คงต้องทำใจไปเลยครับ เนื่องจาก เกมรถแข่งยุค Next-Gen สมัยนี้ จะเน้นกราฟิกกับรูปแบบการเล่นทั้ง Single Player กับ Multiplayer เน้นออนไลน์ มารวมกันเป็นหลักมากกว่าการยัดเยียดใส่รายละเอียด ส่วนเรื่องการแต่งรถที่ไม่ใส่มาให้ เรื่องนี้เป็นเพราะลิขสิทธิ์สปอนเซอร์ยี่ห้อต่างๆ จะสามารถลดต้นทุนได้ดีอย่างยิ่ง ถึงแม้จะขาดบางส่วนไปแล้วก็ตาม แต่ตัวเกมก็มีความสมดุล ไม่งั้นเขาจะทำเกมดีๆ แล้วได้คะแนนดีๆ มาทำไมครับ

Comment

สอบถามครับ การควบคุมรถบังคับยากไหมครับ ผมว่า Most Wanted Edition 2013 บังคับยากนะครับเล่นไม่ถึงชั่งโมงผมเลิกเลย ถ้าบังคับเหมือน Hot Pursuit หรือ Most Wantedภาคก่อน2013 จะดีไม่น้อย ผมใช้คียบอร์ดเล่นครับ

Comment

ส่วนตัวแล้วไม่ยากนะครับ ช่วงแรกๆรู้สึกว่าเลี้ยวจะกินวงกว้างนิดหนึง แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าอัพเกรดแล้วจะบังคับง่ายขึ้นไหม(ผมยังไม่ได้อัพเกรดอะไรเลยครับ) แต่ถ้าเข้าโค้งภาคนี้หายห่วงครับ กดดริฟทีเลี้ยวแถบสบัด ถ้าึฝึกดีๆ ดริฟเขาอกินะได้เลย 555+

Comment

Originally posted by kunmna View Post
                  สอบถามครับ การควบคุมรถบังคับยากไหมครับ ผมว่า Most Wanted Edition 2013 บังคับยากนะครับเล่นไม่ถึงชั่งโมงผมเลิกเลย ถ้าบังคับเหมือน Hot Pursuit หรือ Most Wantedภาคก่อน2013 จะดีไม่น้อย ผมใช้คียบอร์ดเล่นครับ
                  ไม่ยากครับแต่ถ้าไม่ทนัดก็เปลี่ยนปุ่ม เวลาเข้าโค้งแบรกนิดหน่อยก็กริฟได้สบายเลย แต่เบรกมือไม่จำเป็นอย่าแต่ รถมันจะหยุดทันที่555 เล่นมันดีแต่ไม่ใช่แนวผม.ผมชอบแข่งรถแนวไต้ดิน ใช้รถบ้านๆแต่งมาแข่งกันมากกว่ารถหรุๆ เพราะรู้สึกได้รสชาตินักซิ่งตินผีมากกว่า ภาคนี้ผมว่าออกแนวมันบ้าผลัง ถ้าใครชอบแนวนี้อย่าได้พลาด(Burnout ภาค3 ครับ)

Comment

เล่นละมึนหัวมาก เหมือน most wanted เลย
                    อยากให้พวกมุมมองไรงี้เหมือน GRID 2 เล่นแล้วไม่มึนเลย

Comment

ภาพ วิว ในเก็บ เหมือน มัน ขาดๆ นะ เวลาเราขับรถ ..เป็นกันมั้ย

Comment

ลองเล่นดูแล้วครับ ให้ความรู้สึกเหมือน hot pursuit เปลี่ยนGUI และเพิ่มDLC เนื้อเรื่องไม่ค่อยเป็นเนื้อเรื่องเท่าไหร่ ผมเรียกว่า Quest ดีกว่า เพราะให้ความรู้สึกแบบนั้น ซึ่งบอกตามตรง ถ้าEA ทำเกมส์แบบนี้เรื่อยๆ ยอดขายคงตกไปเรื่อยๆเหมือนกัน เพราะเกมส์แบบนี้มีเป็นโหล แถมPhysicsเขาเนียนและดีกว่าเยอะ เช่น Grid series ,Dirt serie, ไม่ก็เกมส์เกมส์แข่งรถต่างๆ ประเภท circuit และ Rally ทั้งหลาย แต่ยอดเกมส์ที่แต่งรถนู่นนี่ได้กลับจางหายไปหมด คิดดู ทำไมRaycity ถึงได้ติดอันดับเกมส์ออนไลน์ในไทยที่คนเล่นเยอะ ทำไม Street Legal Racing เกมส์ภาพPS1 ทำไมในต่างประเทศถึงได้ดัง เพราะมันแต่งรถได้ จูนเครื่องได้ ทำนู่นนี่ได้สารพัด ไม่ใช่แค่ แข่ง แข่ง แข่ง ติดอันดับ ก็ดีใจ แค่นั้น เกมส์ควรให้อะไรมากกว่าการต้องมานั่งแข่งกับคนอื่น แทนที่จะเล่นเกมส์สนุก กลายเป็นเกมส์สร้างความเครียดแทน

Comment

Originally posted by cankingja View Post
                          ลองเล่นดูแล้วครับ ให้ความรู้สึกเหมือน hot pursuit เปลี่ยนGUI และเพิ่มDLC เนื้อเรื่องไม่ค่อยเป็นเนื้อเรื่องเท่าไหร่ ผมเรียกว่า Quest ดีกว่า เพราะให้ความรู้สึกแบบนั้น ซึ่งบอกตามตรง ถ้าEA ทำเกมส์แบบนี้เรื่อยๆ ยอดขายคงตกไปเรื่อยๆเหมือนกัน เพราะเกมส์แบบนี้มีเป็นโหล แถมPhysicsเขาเนียนและดีกว่าเยอะ เช่น Grid series ,Dirt serie, ไม่ก็เกมส์เกมส์แข่งรถต่างๆ ประเภท circuit และ Rally ทั้งหลาย แต่ยอดเกมส์ที่แต่งรถนู่นนี่ได้กลับจางหายไปหมด คิดดู ทำไมRaycity ถึงได้ติดอันดับเกมส์ออนไลน์ในไทยที่คนเล่นเยอะ ทำไม Street Legal Racing เกมส์ภาพPS1 ทำไมในต่างประเทศถึงได้ดัง เพราะมันแต่งรถได้ จูนเครื่องได้ ทำนู่นนี่ได้สารพัด ไม่ใช่แค่ แข่ง แข่ง แข่ง ติดอันดับ ก็ดีใจ แค่นั้น เกมส์ควรให้อะไรมากกว่าการต้องมานั่งแข่งกับคนอื่น แทนที่จะเล่นเกมส์สนุก กลายเป็นเกมส์สร้างความเครียดแทน
                          ถูกต้องเลยครับ....

Comment

รถฝ่ายนักซิ่งคันสุดท้ายปลดล็อคยังไงครับ
                            ไม่ยอมปลดล็อคเหมือนคันอื่นๆ
                            แต่เหมือนเนื้อเรื่องจะจบก่อนปลดล็อคคันสุดท้าย

Comment

Originally posted by cankingja View Post
                              ถูกครับ แต่ Raycity มันได้รับความนิยมเฉพาะในประเทศไทยเท่านั้น (นิยมในร้านเกมอินเตอร์เน็ต) แต่ถ้าเป็นของต่างประเทศอย่าง NFS World ไงครับ ฝรั่งมีคนเล่นภาคนี้เยอะมากประมาณ 10 ล้านไอดีทั่วโลก ครับ

Comment

Working...
                              X