Announcement

Collapse
No announcement yet.

Copyright Club

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันนะเรื่อง SSD พอของ ps5 ออก เทคใหม่มันก็ตามมา pc เหมือนกัน ผมก็กะว่าจะไปเล่นตอนนั้น เทคใหม่ที่โซนี่คุยว่าเกมเจนหน้าไม่ต้องมีการรอโหลดอีกต่อไป ส่วน dev หลายๆเจ้าก็ชมว่าถึงสเปคไม่แรงเท่า xbox แต่เทค SSD ของ ps5 ทำให้การส่งรับข้อมูลไวมากมาชดเชยทำให้รันที่คุณภาพกราฟฟิคระดับสูงเทียบสเปค xbox โดยที่เฟรมไม่ตกได้ อันนี้ก็ไม่รู้อวยกันเองรึเปล่า ตอนรัน UE5 ยังมีมุดถ้ำลอดที่แคบเนียนโหลดอยู่เลย

งั้นไปเซฟโหมด WD 1 TB ละกันครับ เวลาโละจะได้ไม่เสียดายมาก

Comment

• Death Stranding ไม่รู้จะทนเล่นจบไหวไหมเล่นมา 2 สัปดาห์พึ่งจบ EP2 ตอนเล่นหลับแล้วหลับอีกยิ่งกว่าตอนเล่น TLOU2 ซะอีก หวังว่าช่วงกลางๆ เกมจะดีขึ้นนะ(หรือควรย้ายไปเล่นหน้าจอคอมดีหวาจะได้ไม่หลับแอนตัวนอนเล่นบนโซฟาแบบนี้แถมเกมชิวขนาดนี้คัตซีนก็ยาวอีกเรียบร้อย)

ปล.ไม่ใช่เกมไม่ดีนะครับตัวเกมคุณภาพงานมันดีมากแค่รู้สึกไม่ใช่แนวเท่าไหร่คล้ายๆ กรณี Animal Crossing กับ Subnuatica ที่เกมมันดีมากแต่ไม่คลิกกับผมเวลาเล่นเลยรู้สึกเบื่อๆ
      Last edited by CannavaroJ; 3 Aug 2020, 10:43:00.

Comment

• ^
        ^
        เดี๋ยวผมเล่น Ghost of Tsushima จบก็จะเล่น Death ต่อเหมือนกันครับ เล่นค้างไว้ตอนต้นเกมอยู่

ก่อนตัดสินใจซื้อก่อนมันออก ชม. นึง inbox ไปถามรุ่นน้องที่ชอบเกมนี้มาก เลยได้คำตอบว่าต้องเป็นคนเล่นเกมแบบชอบเกมเดินชมทิวทัศน์ ผจญภัย ชิลๆ และจากนิสัยเล่นเกม openworld ส่วนตัวชอบเดินอย่างเดียวเลยซื้อมาครับ แต่คิดว่าอาจจะเบื่อกลางคันเหมือนกัน ตัว Animal Crossing ผมก็เลิกกลางคันเพราะเบื่อ

Originally posted by NewasH View Post
        ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันนะเรื่อง SSD พอของ ps5 ออก เทคใหม่มันก็ตามมา pc เหมือนกัน ผมก็กะว่าจะไปเล่นตอนนั้น เทคใหม่ที่โซนี่คุยว่าเกมเจนหน้าไม่ต้องมีการรอโหลดอีกต่อไป ส่วน dev หลายๆเจ้าก็ชมว่าถึงสเปคไม่แรงเท่า xbox แต่เทค SSD ของ ps5 ทำให้การส่งรับข้อมูลไวมากมาชดเชยทำให้รันที่คุณภาพกราฟฟิคระดับสูงเทียบสเปค xbox โดยที่เฟรมไม่ตกได้ อันนี้ก็ไม่รู้อวยกันเองรึเปล่า ตอนรัน UE5 ยังมีมุดถ้ำลอดที่แคบเนียนโหลดอยู่เลย

งั้นไปเซฟโหมด WD 1 TB ละกันครับ เวลาโละจะได้ไม่เสียดายมาก
        ช่องใส่ SSD เพิ่มเองของ PS5 จะต้องผ่านการรับรองจาก Sony ก่อนด้วยครับ ของในตลาดตอนนี้ไม่มีตัวไหนเร็วเท่านั้น มี Samsung 980 Pro ตัวเดียวที่เร็วขนาดนั้น ผมเลยรอเจนหน้าเหมือนกันจบๆ 5500+mb/s

ของ Xbox ใช้แบบของทำเองจาก Seagate เท่านั้น ดูไปก็สวยดีครับ อยากได้ https://www.seagate.com/as/en/consum...xbox-series-x/
        Last edited by xilverblack; 3 Aug 2020, 13:13:22.

Comment

• พอดีไปเห็น Toshiba 2TB มี 7200 รอบ 1620 บาทเองแฮะ ผมก็เคยใช้สมัย 20-40GB เนี่ยแหละ ก็ว่ามันทนใช้ได้นะไม่พังแต่โละทิ้ง แต่ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงบ้างมีใครเคยลองใช้มั้งมั้ยครับ ราคาถูกสุดในสามจ้าวเลย
          ที่ผมเน้น 2TB เพราะเป็นพอร์ตสุดท้ายในบอร์ดละอยากได้เยอะๆหน่อย

Comment

• Originally posted by NewasH View Post
            พอดีไปเห็น Toshiba 2TB มี 7200 รอบ 1620 บาทเองแฮะ ผมก็เคยใช้สมัย 20-40GB เนี่ยแหละ ก็ว่ามันทนใช้ได้นะไม่พังแต่โละทิ้ง แต่ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงบ้างมีใครเคยลองใช้มั้งมั้ยครับ ราคาถูกสุดในสามจ้าวเลย
            ที่ผมเน้น 2TB เพราะเป็นพอร์ตสุดท้ายในบอร์ดละอยากได้เยอะๆหน่อย
            พี่โตก็โอเคอยู่นะ ที่ซื้อเพราะมันถูกเหมือนกัน
            แต่กับ ex.hdd ไม่อยากแนะนำ หัวอ่านมันชอบดีดแล้วก็อ่านไม่ได้ไปเลย ต้องถอดออกแล้วเสียบใหม่

Comment

• Originally posted by xexservice View Post
              พี่โตก็โอเคอยู่นะ ที่ซื้อเพราะมันถูกเหมือนกัน
              แต่กับ ex.hdd ไม่อยากแนะนำ หัวอ่านมันชอบดีดแล้วก็อ่านไม่ได้ไปเลย ต้องถอดออกแล้วเสียบใหม่
              ขอบคุณครับ คิดว่าคงไปพี่โต เอามาลองๆดูซะหน่อย

Comment

• เออวุ้ย เหมือน nvme ที่ใช้อยู่ไม่พอ สงสัยต้องหามาเพิ่มอีก 1TB

Comment

• ช่วงนี้เอาเกม PS4 เก่าที่ซื้อแผ่น day1 ดองไว้มาเล่นให้จบหลังจากติดลมเล่น Ghost of Tsushima แบบพรุน 100%

กลับมาเล่น Ratchet and Clank ต่อเพราะเห็นว่าภาคต่อไปเป็นตัวชูโรง SSD ของ PS5 เลย แนะนำเลยครับเกมนี้ สนุกแบบไม่เบื่อเลย กราฟฟิคถือว่าดีเลยทั้งๆที่เป็นเกมปี 2016

Originally posted by jammai View Post
                  เออวุ้ย เหมือน nvme ที่ใช้อยู่ไม่พอ สงสัยต้องหามาเพิ่มอีก 1TB
                  ไฮโซ ใช้ nvme ด้วย ของผมบอร์ดเก่ามีแต่ SATA

Comment

• Originally posted by xilverblack View Post
                    ไฮโซ ใช้ nvme ด้วย ของผมบอร์ดเก่ามีแต่ SATA
                    พอดีราคามันลงมาเยอะครับ เลยพอไหว แต่ก็ไม่ได้ใช้ตัวเทพอะไรนะ แค่ wd blue

เมื่อไม่กี่วันมันมี flash sale wd blue 1tb มันขาย 2,800 นิด ๆ แต่ตอนนั้นไม่คิดจะซื้อ

ตอนนี้เห็นคนเอามาปล่อยบวกกำไร 300-400

นี่ว่าจะรอว่า 8-8 มันจะลดอีกหรือเปล่า ถ้าลดก็จัดล่ะครับ ไม่ลด ก็ไปหาซื้อพวกที่เอามาปล่อยต่อนี่ล่ะ

ปล.nvme นี่ร้อนมาก ๆ เลยนะ 70-80 องศาโน่นล่ะ ถ้าหาซิงค์มาใส่ความร้อนมันลดไป 20+

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว อวดคอมสักหน่อย มันมีอยู่จุดนึงนะที่เบี้ยวไปนิดนึง แต่ขี้เกียจทำต่อแระ รอตอนล้างทำความสะอาดก่อน ค่อยแก้

Last edited by jammai; 6 Aug 2020, 20:18:42.

Comment

• โคตรสวยหันมามองคอมตัวเองแล้วได้แต่ถอนหายใจ 555

Comment

• HZD มีแววว่าจะพอร์ตกาก นี่จะซื้อ HDD ใหม่วินใหม่เพื่อเอ็งเลยนะเนี่ย เบรคก่อนละกันเผื่อได้รีฟันด์ ผมไม่ค่อยอยากหวังแพทแก้กับเกมประเภทนี้ด้วยโอกาสที่แม่มจะขายแล้วเทเลยมีสูง
                        Last edited by NewasH; 6 Aug 2020, 21:15:13.

Comment

• Ghost of Tsushima เหลือเก็บพวกธง100% แล้วเล่นอีกนิดก็จบแล้ว
                          ไม่ได้เล่นเกมOpenworld แล้วอินขนาดนี้มานานแล้ว
                          บัคก็ไม่ได้เจออะไรมากนะ หลักๆที่ทุกคนน่าจะเจอแล้วคิดว่าแก้ไม่ได้คือโดดรูดกำแพงแล้วลอย ถึงขนาดใส่ระบบมาให้รีเซ็ตตัวถ้าลอยนานๆ เวลาเล่นก็อย่าไปโดดไต่เขาแบบSkyrim ก็แล้วกันยอมไต่ตามจุดไปเหอะ
                          เจออีก2ครั้งก็ฟันๆอยู่เราโดดม้วนตัวขึ้นกลางอากาศเหมือนโหนเชือก กับอีกจุดค่ายมองโกลศัตรูเกิดไม่ครบ ที่เหลือก็เล่นปกติ
                          AI มันโง่ก็ตรงการตรวจจับนี่แหละ มันก็ตลกๆจริงเพราะระบบเกจตรวจจับ หันหน้าเดินซุกกำแพงออกนอกระยะมันนิดเดียวเกจลด
                          แต่AI ต่อสู้ไม่คิดว่ามันโง่นะ มีล้อมมีเข้าตีตอนเรากำลังออกท่าใส่ตัวอื่น

ชอบมากตรงคุมเนื้อหาเควสรองได้ดีมาก เกี่ยวกับผลกระทบจากสงครามแทบทั้งหมด ไม่มีแบบจอมมารจะครองโลกแต่ใช้ผู้กล้าไปหาของมาจีบสาว
                          บางอันน้ำตาไหลตามอย่างเควสน้ายูริโกะ
                          ก็อดเทียบกับTLOU2ไม่ได้นะ แบบว่าอยากนำเสนอการล้างแค้นเหรอ อ่ะเกมนี้เอาเรื่องบุญคุณความแค้นกันไปหลักๆ5เรื่องของตัวละครหลัก เควสรองอีกเพียบ แค้นกันให้พอ

Comment

• ^
                            ^
                            ส่วนตัวผมเก็บครบ 100% ทุกอย่างเลยเหมือนกันครับ เปิดแมพแบบจนไม่มีจุดไหนขาวซักนิดเลย ผมว่าส่วนตัว AI ถ้าเล่น stealth นี่โง่มากๆโดยเฉพาะถ้าเราใช้การฆ่าแบบไกลๆอย่าง windchime poison
                            ผมปรับเป็น lethal ตอนแพทช์มาตอนจะเข้า Act 3 มันจะมีบางตัวที่วาร์ปมาฟันเราได้เลยทั้งๆที่เรากระโดดถอยไป 3 ช่วงตัว กับเวลาสู้โดยรวม AI ยังเอ๋อๆอยู่บ้างแบบฟันๆอยู่แล้วหันหลังเดินกลับไปดื้อๆก็มี

เป็น openworld ที่ดีแต่ยังไม่ยอดสำหรับผม เล่นไปปลายๆ Act 2 แล้วคิดในใจเหมือนสื่อบางรีวิวที่เขาคิดเหมือนกันว่าอยากให้จบไวๆ แต่ชอบฉากคัตซีนต่างๆกับทิวทัศน์ที่สื่อความเท่ ความสวยของความเป็นญี่ปุ่น/เอเซียได้ดีมากๆ

Originally posted by NewasH View Post
                            HZD มีแววว่าจะพอร์ตกาก นี่จะซื้อ HDD ใหม่วินใหม่เพื่อเอ็งเลยนะเนี่ย เบรคก่อนละกันเผื่อได้รีฟันด์ ผมไม่ค่อยอยากหวังแพทแก้กับเกมประเภทนี้ด้วยโอกาสที่แม่มจะขายแล้วเทเลยมีสูง
                            Durante บอกว่าพอร์ทดีนะครับ มีบั๊กนิดหน่อยที่ทีมงานไปแก้ได้ ถ้าเทพเจ้า mod คนนี้บอกแบบนี้ผมว่าไม่มีปัญหาเท่าไหร่ เชื่อมากกว่า Digital Foundry ซะอีก ที่แกเจอเกมกระตุกหลักๆคือเรื่องของไดรเวอร์ต้องอัพเดทเป็นตัว hotfix ล่าสุด รู้สึกว่ารีวิวเกมนี้ฝั่ง PC ได้คะแนนดีกว่าบน PS4 ด้วย คิดว่าคนที่รีวิวไปไม่น่าจะเจอบั๊กเยอะนะครับ

https://nordic.ign.com/feature/38589...-port-analysis

Originally posted by jammai View Post

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว อวดคอมสักหน่อย มันมีอยู่จุดนึงนะที่เบี้ยวไปนิดนึง แต่ขี้เกียจทำต่อแระ รอตอนล้างทำความสะอาดก่อน ค่อยแก้
                            ผมไม่แต่งเลย ไม่ติดไฟด้วยเพราะไม่ได้มองกระจกมันอยู่แล้ว
                            Last edited by xilverblack; 7 Aug 2020, 16:19:07.

Comment

• จบแล้ว ฮือๆน้ำตาไหลพราก
                              ฉากสุดท้ายที่เค้าใช้สัญลักษณ์สี น้ำตาพรั่งพรูเลย
                              โคตรอินมากๆ ยิ่งเป็นคนที่โตมากับญาติด้วยเข้าใจเลย

ผมเล่นแบบเคลียร์แผนที่หมดทีละแมพแล้วก็รู้สึก Act2 มันยาวไปหน่อย พอขึ้นAct3 เควสหลักเหลือนิดเดียว
                              เกราะมองโกลแล้วใส่เครื่องรางลอบเร้นเยอะๆนี่โคตรฮา โยนประทัดใส่ทุ่งหญ้าแล้วนั่งจิ้มเอาทีละตัวแบบมรึงไม่เห็นกันได้ไง

Comment

• โดยส่วนตัวผมชอบ Ghost of Tsushima มากเลยนะปกติผมเป็นคนใส่ใจกับพวกเควสลองอยู่แล้วและเกมนี้มันทำมาดีแทบทั้งหมดทุกเควสไม่ใช่ในแง่แค่เรื่องความสนุกแต่ยังรวมไปถึงมันร้อยเข้ากับเรื่องราวแถมยังมีกลิ่นอายภายนต์ซามูไรที่เป็น Theme ของเกมอย่างเต็มที่(ผมชอบเควสของคนขายสาเกมากผมว่านี้มันมุขตลกญี่ปุ่นโคตรๆ) และที่ชอบสุดๆ คงเรื่องความเท่ของตัวเกมทั้งระบบ Combat และ Event ต่างๆ ทีรู้สึกว่ามันโคตรเท่แต่ไม่รู้ว่ามันเท่ยังไงเหมือนกันอย่างแต่ง Haiku ใส่คำไปมั่วๆ ได้ยินเสียงเก๊กๆ ของคนพากษ์ ฮาๆๆๆๆ ตอนนี้ Top 5 ในปีนี้ของผมมี Ghost of Tsushima อยู่ใน List แล้ว

ก็เข้าใจนะว่าเกมมีขายใน EGS ด้วยแต่คะแนนมันต่างกันราวฟ้ากับเหวไปไหม ??? เห็นแล้วอด งง กับคะแนน User ใน Metacritic ไม่ได้จริงๆ

Full Trailer ฉาย August 27 จากคำเกริ่นคร่าวๆ ของ Matry กับ Hugo ใช้คำว่าภาคเสริมแทน DLC มีเนื้อเรื่องเพิ่ม, Invasion Mode, New Master Level....โอ๊ยยย!!! ปาเงินใส่จอ
                                Last edited by CannavaroJ; 8 Aug 2020, 00:25:19.

Comment

Working...
                                X