Announcement

Collapse

แจ้งเตือนจาก สำนักงานกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์

เรียน สมาชิกทุกท่านทราบ

ทางเวบ overclockzone.com ได้รับการแจ้งเตือนจาก สำนักงานกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์
ว่าในขณะนี้ มีผู้ที่ไม่หวังดีได้ทำการโจมตี เวบไซต์ หลายเวบ เพื่อความปลอดภัยของสมาชิกทุกท่าน ให้เปลี่ยน password ไม่ว่าจะเป็นอีเมล์
หรือ password ที่ใช้ในการ Login ต่างๆ เพื่อความปลอดภัยไม่ให้ผู้ที่ไม่หวังดี นำข้อมูลเราไปใช้ได้
See more
See less

Upgrade MB+CPU+RAM จาก I3 2100 (งบ5-6พัน)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• nasawflog
    replied
    ผมจัด GTX1650 มาแล้วครับ รอของส่ง
    ขอบคุณทุกคนมากครับ สำหรับแนวทาง

Leave a comment:

• taiseller
    replied
    เสียบได้ครับ
    แม้จะวิ่ง max 2.0 x 16 แต่ก็เหลือเฟือ

ส่วนการ์ดจอ ผมว่าเลือกตัวถูกสุดก็ได้ครับ
    ส่วนตัวผมที่ชอบก็ galax ( ชอบการรับประกัน)​ กับ msi ( ชอบความสวย)​

• nasawflog
    replied
    MB เก่าผม P8H61 ครับ ไม่แน่ใจมันจะมีพอร์ตเสียบ GTX1650หรือป่าว

ผมว่าถ้า MB เก่ายังใส่ได้ จะจัด GTX1650 +I5 2xxx( มือสอง )มาก่อนครับ ตามที่ท่าน taiseller แนะนำครับ

ว่าแต่ GTX1650 นี่ควรจะเอาตัวไหนดีครับ ไปหาดูมีหลายรุ่นหลายยี้ห้อเลย ควรจะเลือกตัวไหนดีครับ

• taiseller
    replied
    i3 2100 จะดันเฟรมไม่ไหวน่ะครับ สำหรับ pubg ใส่การ์ดจอมาใหม่ ก็น่าเสียดาย เพิ่มอีก 500 ก็ได้ i5 2xxx แล้ว เน้นตัวถูกสุด 60fps+ สบาย ๆ

• Sumomo
    replied
    งบน้อยผมจะจัดการ์ดจอก่อนครับ ปรับcpu ไปการ์ดจอไม่แรงนี่ไม่มีผลอะไรมาก
    1650 super+psu ซักตัวถ้าตัวก่อนไม่ไหวจริงๆ ก็แรงขึ้นระดับนึงแล้วครับ

• nasawflog
    replied
    ขอบคุณครับ

• taiseller
    replied

แนวทาง GTX1650 + i5 2xxx คือการซื้อการ์ดจอมาตั้งหลักก่อน ได้ใช้ก่อน โดยอัพเกรด cpu เพิ่มนิดหน่อย ขาย i3 500 ซื้อ i5 ประมาณ 1000
    มาใช้กับบอร์ดเดิมไปก่อน เท่านี้ก็เล่นเกมได้ดีกว่าเดิมเยอะ
    พออนาคตรู้สึกไม่พอใจหรือของเก่าเริ่มพัง ก็อัพเกรด cpu+mb+ram เป็นรุ่นใหม่ ๆ ก็ได้ครับ
    Last edited by taiseller; 4 Aug 2020, 14:59:31.

• taiseller
    replied
    ทีนี้เนื่องจากงบจำกัด 6000 บาท ขายชุดเก่าได้ประมาณ 1500 รวมเป็น 7500

จะเอาแค่ i3 9100F + H310M + RAM8GB ก็ 5500 แล้ว เหลืองบแค่ 2000 ก็ไม่พอซื้อการ์ดจอใหม่ดี ๆ แนะนำให้เก็บเพิ่มค่อยอัพเกรดทีหลังก็ได้

ถ้าจะเอาการ์ดจอมือ 1 อย่าง GTX1650 ก็ราคาประมาณ 4500 มีงบเหลือ 3000 ก็ไม่พอจัดสเปคใหม่อย่าง i3 9100F

ราคา i3 9100F + H310M + RAM8GB + GTX1650 ก็ 10k พอดี

แนวทางอื่นก็มี คือซื้อมือสอง เช่นการ์ดจอมือสอง หรือ cpu ใหม่มือสอง ก็จะถูกลงไปอีก ทางเลือกมีเยอะ
    เช่น GTX1650 + i5 2xxx หรือ i3 9100F + การ์ดจอมือสองที่แรงกว่า 1050Ti
    แต่ส่วนตัวอยากให้ซื้อมือ 1 ไปเลย เพราะมาไล่ราคามันก็ไม่กี่พัน
    Last edited by taiseller; 4 Aug 2020, 13:05:13.

• taiseller
    replied
    Originally posted by nasawflog View Post
    ถามอีกอย่างนึ่งครับ
    ถ้าเอา i310100 ตามสเปคด้านบน แล้วใส่การ์ดจอ gtx650

PSU ตัวเดิม PSU (80+ Bronze) CORSAIR CV550 550W ต้องเปลี่ยนไหมครับ watts พอไหมครับ

แล้ว i310100 เล่น ออนบอร์ด หรือใส่ gtx650ตัวเดิมด้วย
    อันไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

igpu hd630 ของอินเทลประสิทธิภาพต่ำกว่า gtx 650 พอสมควร ยิ่งเกมสมัยใหม่ hd630 ยากที่จะเล่นได้ลื่น ๆ ที่ภาพสวย ๆ ถือว่าไม่เหมาะที่จะเอามาเล่นเกม
    ส่วน gtx 650 ก็ตกรุ่นไปนานแล้ว ถ้าจะเอามาเล่นเกมอย่าง pubg ก็พอเล่นได้ แต่ต้องปรับต่ำแบบสุด ๆ จึงจะพอเล่นได้ ซึ่งบางคนอาจจะเล่นแล้วหงุดหงิด เพราะเฟรมค่อนข้างต่ำ

ส่วนตัวแนะนำว่าถ้าจะเอาให้เด็กเล่นแค่เกม ก็พยายามซื้อ cpu ไม่ต้องแรงมาก แต่ไปเน้นการ์ดจอให้ดีหน่อย อย่าง gtx 1650 มือ 1 ก็ได้ครับ
    เพราะถ้า cpu แรงแต่การ์ดจอรุ่นต่ำ มันก็เล่นเกมได้แย่ นอกเสียจากในอนาคตจะอัพเป็นการ์ดจอแพง ๆ ระดับหมื่นขึ้นไป แบบนั้น cpu แรง ๆ ก็มีผล
    แต่ถ้าเอาแค่ 60fps@1080p กับเกมเด็ก ๆ ทั่วไป หรือแค่ pubg เอาจริง ๆ พวก cpu ถูก ๆ อย่างเพนเที่ยมG ก็เล่นได้ครับ เพียงแต่ขยับเงินอีกหน่อยมันได้ i3 9100F

• nasawflog
    replied
    ถามอีกอย่างนึ่งครับ
    ถ้าเอา i310100 ตามสเปคด้านบน แล้วใส่การ์ดจอ gtx650

PSU ตัวเดิม PSU (80+ Bronze) CORSAIR CV550 550W ต้องเปลี่ยนไหมครับ watts พอไหมครับ

แล้ว i310100 เล่น ออนบอร์ด หรือใส่ gtx650ตัวเดิมด้วย
    อันไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

• taiseller
    replied
    Originally posted by nasawflog View Post
    ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ถ้า i3 10100/ i3 9100F ใช้ชิงค์ทีีแถมมากับCPU ได้ไหมครับ หรือว่าต่องซื้อเพิ่มครับ
    เดิม ๆ ได้เลยครับ

• nasawflog
    replied
    ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ถ้า i3 10100/ i3 9100F ใช้ชิงค์ทีีแถมมากับCPU ได้ไหมครับ หรือว่าต่องซื้อเพิ่มครับ

• TWK.
    replied

• taiseller
    replied
    ถ้าเพิ่มงบได้อีก ก็ gen 10 ตามเม้นบน
    อันนี้ใช้ยาว ๆ ยันเล่นเกมหนัก ๆ หรือ 144fps สบาย ๆ

ส่วนการ์ดจอก็จัดงบสัก 5 - 6000 น่าจะลงตัว
    Last edited by taiseller; 3 Aug 2020, 19:36:58.

• nasawflog
    replied
    ขอบคุณครับ

Working...
X