Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลองจัดสเป็คมา 30k รบกวนแนะนำครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองจัดสเป็คมา 30k รบกวนแนะนำครับ

พอดีเหมือนคอมเก่ามันพังจริงๆซะละเลยว่าจะจัดของใหม่เลย
    มี 2 แบบที่ลองจัดดูครับ ไม่เกี่ยงค่าย

งบ 30k

การใช้งาน : ดูหนังฟังเพลง, ทำงาน AutoCAD, 3D Revit ไม่มาก เน้น เล่นเกม Far cry 5 พวก OpenWorld, OW, FIFA

อันแรกเป็นแบบ Intel i5-8500

แต่ถ้าอีกแบบคือ AMD Ryzen 5 2600

Ryzen 5.jpg

โดยรวมเอนเอียงไปทาง Ryzen มากกว่า เพราะว่าถูกดีครับ

คำถามเลย
    1.เลือกแบบไหนดีครับ และถ้าเลือกแล้วมีองค์ประกอบไหนไม่ดีรึเปล่า
    2. CPU cooler นี่จำเป็นมั้ยครับ

https://www.jib.co.th/web/pcsetspec/main/381599
    CPU CPU AMD AM4 RYZEN5 2600 3.4 GHz
    6,990.-

MB MB GA-AB350M-HD3
    2,750.-

VGA VGA GeForce GTX 1060 WINDFORCE OC 6G
    8,890.-

RAM RAM 16GB ( 8GBx2 ) DDR4/2400 RAM PC KINGSTON HyperX FURY BLACK ( HX424C15FB2K2/16 )
    5,490.-

HDD HDD 1 TB HDD WD BLUE 7200RPM SATA3 ( WD10EZEX )
    1,210.-

SSD SSD 240 GB SSD KINGSTON A400 ( SA400S37/240G )
    1,590.-

PS PS HYPER K 600W ( 80+ ) ( HP600S )
    1,890.-

CASE CASE CYLON RGB (BLACK)
    1,390.-

รวม 0.- 30,200.-

Comment

เซ๊ต1 Core i5 + GTX 1060 ครับ
      cpu cooling ไม่ต้องก็ได้

Comment

ดี ทั้ง2เซ็ท แล้วแต่ชอบ แต่แนะนำ PSU เปลี่ยนเป็นตัวอื่น ครับ ของทิดอิน ใช้ซิ้งแถมมาได้ครับ แล้วเอางบไป เพิ่มssd สักตัวจะดีมากๆ
        250 GB SSD WD BLUE SATA M.2 2280...2,290
        250.GB SSD Samsung 970 ..3090
        SEASONIC S12II (620w.)...2390

Comment

ชุดอินเทล OC ไม่ได้ ดังนั้นพัดลมมากับซีพียูเอาอยู่
          ชุดเอเอ็มดี น่าจะลองใช้เดิมๆไปก่อนซิ้งเอาอยู่สบายๆ ยกเว้นต้องการ OC อาจเปลี่ยนชุดระบายความร้อน
          โดยรวมทุกชุดจัดมาได้เหมาะสมดี
          ...สุดท้าย คุณต้องถามตัวเองว่าจริงๆต้องการชุดไหนพิจารณางบประมาณในกระเป๋าของเราดูว่าเงินที่จ่ายไปกับสิ่งที่ได้มาเราพอใจแค่ไหน เล่นได้ทั้ง 2 ชุดนั่นแหละ

Comment

ขบคุณมากครับทุกท่าน

พอดีไปเห็นบางกระทู้มีโปรโมชั่น AMD กับ Intel
            ถ้าผมจะซื้อตัว AMD อันนี้ดีมั้ยครับ เพราะดูแล้วโดยรวมสเป็คค่อนข้างโอเคกับราคา
            ติดแค่ยี่ห้อแรมกับSSD

Ryzen 5 2600.jpg

Comment

ถ้าประกอบที่หน้างานก็เทสให้เรียบร้อยก่อนยกกลับ อะหลั่ยทุกชิ้นประกัน 3ปีอยู่แล้ว เสียก็เคลม

Comment

ถ้าเทสผ่านหมด ยังไงก็มีประกัน 3 ปี อยู่แล้วสินะครับ
                งี้ก็สบายใจขึ้นหน่อย

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by winnerbest View Post
                  ถ้าเทสผ่านหมด ยังไงก็มีประกัน 3 ปี อยู่แล้วสินะครับ
                  งี้ก็สบายใจขึ้นหน่อย

ขอบคุณมากครับ
                  ฝากคลิปให้ดู ถ้าได้ไปจัดนะ อัพเดทผลเทสต์ล่าสุดคลิปของเดือนที่แล้ว พวกก้าปๆโบราณสมัยเปิดตัวใหม่ๆ เลิกคุย

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                    ฝากคลิปให้ดู ถ้าได้ไปจัดนะ อัพเดทผลเทสต์ล่าสุดคลิปของเดือนที่แล้ว พวกก้าปๆโบราณสมัยเปิดตัวใหม่ๆ เลิกคุย

เมื่อวานไปจัดมาแล้วครับ มี i5-8400 พอดี แต่ผมไม่ได้เอา เพราะผมคิดว่า ไม่ได้ต้องการรันอะไรโดยเฉพาะขนาดนั้น
                    กอปรกับผมเน้น Multi-tasking มากกว่า เลยจัด R5 2600X มาแทน (R5 2600 หมดพอดี)

Comment

AMD is always the CPU winner again

Comment

Originally posted by winnerbest View Post
                        เมื่อวานไปจัดมาแล้วครับ มี i5-8400 พอดี แต่ผมไม่ได้เอา เพราะผมคิดว่า ไม่ได้ต้องการรันอะไรโดยเฉพาะขนาดนั้น
                        กอปรกับผมเน้น Multi-tasking มากกว่า เลยจัด R5 2600X มาแทน (R5 2600 หมดพอดี)
                        เพิ่มเงินอีกเท่าไหร่ครับ อิงจากเซท 27990.- แล้วเพิ่มส่วนต่างราคาของR5 2600X ไปเลยหรือเปล่าครับ
                        คุ้มฟินหล่ะครับ ลองจัดเองขนาดไม่มีเคสจัดแล้วยังเกิน30K เลย

Comment

Working...
                        X