Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ขอคำแนะนำ] จะอัพคอมมาฝั่ง AMD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Tsunami555 View Post
    ใครประกอบคอมช่วงนี้ งบจะบานปลายก็เพราะ การ์ดจอนี่แหละ
    จะบอกทางออกให้ ใครจะเล่นเกมส์ให้ ซื้อ Notebook Gaming นี่แหละ

ได้ CPU+การ์ดจอ Genใหม่ ... ไม่มี นายทุนเหมือง หรือ พ่อค้าปั่น ... มาแย่ง
    แต่ทำใจไว้อย่างนึง การ์ดจอรหัสเดียวกัน มันแรงไม่เท่าDesktop .... แต่ก็ พอเล่นได้แหละน่า
    แต่เล่น laptop ต้องระวังเรื่องความร้อนมากๆๆๆๆ เลยครับ ขนาดผมใช้ rog strix al001t (i7-9750h + 1660ti) เล่นเกมหนักๆนี่ overheat เกิน 95องศามันตัดความเร็วลงตลอดเลยครับ (ขนาดว่าแงะออกมาใส่ liquid metal + เปิดพัดลม 100 แล้วก็ยัง overheat ได้ครับ เสียงดังมากๆตัวพัดลม)
    ปล. turbo boost 3.99 all core นะครับผม
    Last edited by supawat123; 23 Jan 2021, 18:11:27.

Comment

หากใช้งานได้ดีอยู่ ผมว่ารอเจน11 วางขายก่อนครับ หากแรงถูกใจก็ไปเจน11 หากไม่ถูกใจค่อยมาไรเซน5000 ที่น่าจะเหลือเต็มร้าน

หากรอถึงสิ้นปีได้ ค่อยรอดูเจน12 เพราะจะเปิดตัวปลายปีนี้

Comment

Comment

Originally posted by supawat123 View Post

แต่เล่น laptop ต้องระวังเรื่องความร้อนมากๆๆๆๆ เลยครับ ขนาดผมใช้ rog strix al001t (i7-9750h + 1660ti) เล่นเกมหนักๆนี่ overheat เกิน 95องศามันตัดความเร็วลงตลอดเลยครับ (ขนาดว่าแงะออกมาใส่ liquid metal + เปิดพัดลม 100 แล้วก็ยัง overheat ได้ครับ เสียงดังมากๆตัวพัดลม)
          ปล. turbo boost 3.99 all core นะครับผม
          ใช้ Ryzen สิ intel มันร้อน Node 14nm โบราณOverheatง่าย
          จนApple ต้องเลิกใช้ intel ..... ตอนนี้เทคโนโลยี มันพัฒนาไปมากแล้ว

รุ่นใหม่ๆ Node 7-8nm ร้อนน้อยลง แรงขึ้น แบตอยู่ได้นานขึ้น
          เอาอยู่เรื่องความร้อน ไม่งั้นจะใส่ 8C/16T มาได้ไง
          Last edited by Tsunami555; 23 Jan 2021, 22:43:17.

Comment

สู้ราคาไหวก็จัดไปเลยจ้า

Comment

ไม่อยากบอก จัดตอนนี้ร้านค้า รอ .... อยู่ อิอิ

Comment

Originally posted by Tsunami555 View Post

ใช้ Ryzen สิ intel มันร้อน Node 14nm โบราณOverheatง่าย
                จนApple ต้องเลิกใช้ intel ..... ตอนนี้เทคโนโลยี มันพัฒนาไปมากแล้ว

รุ่นใหม่ๆ Node 7-8nm ร้อนน้อยลง แรงขึ้น แบตอยู่ได้นานขึ้น
                เอาอยู่เรื่องความร้อน ไม่งั้นจะใส่ 8C/16T มาได้ไง
                สมัยที่ซื้อ ryzen ยังไม่มาเลยครับท่านยังเป็น 3750h อยู่เลยสมัยที่ผมซื้อซึ่งตอนนั้นผมว่า intel ยังดูดีกว่าเลยไปเลือก intel ครับ

Comment

ออกตัวก่อนว่าใช้ทั้งสองค่าย แต่ที่ศึกษามาขนาดเทคโนโลยีการผลิต nm ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ TDP แต่อย่างใด nm มากกว่าลายปรินท์มันแค่ใหญ่กว่าเฉยๆ ค่า BIAS Voltage Current Power เท่าเดิม

Comment

ขอบคุณทุกท่านนะครับ อาจจะรอรุ่นใหม่ไปอีกสักพักครับผม

Comment

Working...
                    X