Announcement

Collapse
No announcement yet.

ROZ - Republic Of Zen : Society for AMD Citizens

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
    หายไปนานเลยครับท่าน คุยกันล่าสุดน่าจะ non k OC
    วนเวียนอ่าน คอมเม้น เทพๆในนี้ตลอดครับท่าน แค่เลิกเล่น OC ที่ห้องนั้นจัดแค่นั้นเอง
    เลยลองหา AMD มาลองเล่นมั่ง จากที่ลองเล่น ก็สนุกดีนะ เจนหน้า AMD ผมว่าสนุกแน่
    ขอแค่ยืนพื้น cpu 4.5 MHz แรมยืนพื้น ได้ 3600 กดเล่น CL แน่นๆ แรงแน่นอน ราคา/ประสิทธิภาพ /ความคุ้มค่า กับเงินที่จ่ายไป คือข้อดีของ AMD นะตอนนี้

Comment

• Originally posted by CK View Post
      R5 1600 ตอนนี้มือสองกันเท่าไหร่

Sent from my RNE-L22 using Tapatalk
      ประมาณ 4000 ขึ้นอยู่ที่การเจรจาอีกที

Comment

• Originally posted by Insight View Post
        วนเวียนอ่าน คอมเม้น เทพๆในนี้ตลอดครับท่าน แค่เลิกเล่น OC ที่ห้องนั้นจัดแค่นั้นเอง
        เลยลองหา AMD มาลองเล่นมั่ง จากที่ลองเล่น ก็สนุกดีนะ เจนหน้า AMD ผมว่าสนุกแน่
        ขอแค่ยืนพื้น cpu 4.5 MHz แรมยืนพื้น ได้ 3600 กดเล่น CL แน่นๆ แรงแน่นอน ราคา/ประสิทธิภาพ /ความคุ้มค่า กับเงินที่จ่ายไป คือข้อดีของ AMD นะตอนนี้
        ครับท่าน รอบหน้าตัวX น่าจะboost 4.7GHz. ได้ไม่ยาก ส่วนไม่X ก็OC ตามกันไป
        แต่ถ้าOC 5.0GHz. ได้กับน้ำปิด2ตอน 8C16T ขายในราคาไม่ถึง 12K ได้นี่จะฟินมาก รอดูกันไปครับ เชียร์ทีมรองกันต่อไปสำหรับผม

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
          ครับท่าน รอบหน้าตัวX น่าจะboost 4.7GHz. ได้ไม่ยาก ส่วนไม่X ก็OC ตามกันไป
          แต่ถ้าOC 5.0GHz. ได้กับน้ำปิด2ตอน 8C16T ขายในราคาไม่ถึง 12K ได้นี่จะฟินมาก รอดูกันไปครับ เชียร์ทีมรองกันต่อไปสำหรับผม
          ลุงหมูอย่าเพิ่งคาดหวังอะไรๆ มากมายเลยครับ พวกคล็อคนี่ก่อนออก ตัว 2000 ซีรี่ย์ ก็มีข่าวคล้ายๆ แบบนี้ไปที่นึงแล้ว

ปล. ซีรี่ย์ 3000 ผมก็แอบหวังให้ทำได้ตามที่โม้ไว้เหมือนกัน จะได้ไปเล่น 4 กว่า กับเขาสักที หากไม่ได้ก็รอไป DDR5 ที่เดียว
          ไม่ได้ไปปั่นคะแนน ไม่ได้เล่นเกมส์ ใช้งานบ้านๆ ดูหนังดูเมะ ดล่นเน็ต โหลดบิท แค่ตัว 1700 ก็เหลือๆ สำหรับผมแล้ว
          Last edited by Crazy_O; 1 Nov 2018, 12:36:53.

Comment

• Originally posted by Crazy_O View Post
            ลุงหมูอย่าเพิ่งคาดหวังอะไรๆ มากมายเลยครับ พวกคล็อคนี่ก่อนออก ตัว 2000 ซีรี่ย์ ก็มีข่าวคล้ายๆ แบบนี้ไปที่นึงแล้ว

ปล. ซีรี่ย์ 3000 ผมก็แอบหวังให้ทำได้ตามที่โม้ไว้เหมือนกัน จะได้ไปเล่น 4 กว่า กับเขาสักที หากไม่ได้ก็รอไป DDR5 ที่เดียว
            ไม่ได้ไปปั่นคะแนน ไม่ได้เล่นเกมส์ ใช้งานบ้านๆ ดูหนังดูเมะ ดล่นเน็ต โหลดบิท แค่ตัว 1700 ก็เหลือๆ สำหรับผมแล้ว
            เรื่อง คล้อค ipc ส่วนนึง แต่สิ่งสำคัญจะปล่อยให้ร้อน ระอุ ความร้อนพุ่ง บริโภคไฟหนักเหมือนอินเทลไม่ได้เลยโดนสวดไปอีก 20 ปี
            ตัว 7nm TSMC คงใกล้ได้เห็นเทสต์ ชุดใหญ่ๆๆเร็วๆๆนี้แล้วคงอีกไม่นาน
            ขนาด FX 83 ร้อนที่ภาคจ่ายไฟ ระบายออกมายังหาว่าร้อนที่ ซีพียูหนักจุดเดียวเลย
            อินเทลจะร้อนจะชุดน้ำ จะผ่ามาทา ใหม่ อะไรก้เรื่องจิ้บๆๆๆ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่
            ------------------------------
            https://arstechnica.com/gadgets/2018...m-development/

เร้วๆๆนี้ได้เห็น อีปิคส์กันก่อนมะ
            Last edited by micronzr; 1 Nov 2018, 13:10:54.

Comment

• ขอถามคำถามเร่งด่วนหน่อยครับ
              socket am4 นี่จะ support zen อีกหลาย เจนไหมครับ เหมือนเคยเห็น road map คือเห็นโปรงานคอมมาท จะกัดฟันซื้อ cross vii เลยดีไหมครับ กลัวจัดมาแล้วเจนหน้าเปลี่ยนซอคเก็ต

Comment

• Originally posted by grigori00 View Post
                ขอถามคำถามเร่งด่วนหน่อยครับ
                socket am4 นี่จะ support zen อีกหลาย เจนไหมครับ เหมือนเคยเห็น road map คือเห็นโปรงานคอมมาท จะกัดฟันซื้อ cross vii เลยดีไหมครับ กลัวจัดมาแล้วเจนหน้าเปลี่ยนซอคเก็ต
                ถึง 2020 ชัวๆ แต่ถ้าให้ผมเดา Zen 2 serie 3000 คงยัง Support อยู่และอาจถึง Zen 2+
                ZEN 3 คงมาหลัง 2020 พอดี เปลี่ยนแรมเป็น DDR5 การ์ดจอ เมนบอร์ดเปลี่ยนเป็น PCI-E 4.0 หมดพอดี

Comment

• Originally posted by grigori00 View Post
                  ขอถามคำถามเร่งด่วนหน่อยครับ
                  ยังไม่มีข่าว ยืนยันมาเรื่องเปลี่ยนซอคเก็ตนะครับ แต่สิ่งที่ต้องระมัดระวังคือ ช่องต่อไปไฟเพิ่มของ mobo ควรจะเผื่อๆๆมาหน่อยจะดีกว่า
                  อย่าง msi หลายรุ่นจะมีการเพื่อมาตรงนี้ให้ในบางรุ่น อย่างตัว X70 แพงสุดก็เผื่อมาเป้น 8+8 pin กันไปเลย Ch7 จำได้ว่าไม่ 8+8 ก็ 8+4 อยู่แล้วครับ
                  ตรงนี้ มันเผื่อ ตัวทอป ซีพียู หัวเยอะๆๆ ใน Ryzen 3000 ไว้ก่อนค่อนข้างดีอยู่ละ ครับ

Comment

• ถ้าหวังสัก2-3 ปี จัด cross vii ราคางานนี้น่าจะโอเคอยู่ใช่ไหมครับ

Comment

ถ้าหวังสัก2-3 ปี จัด cross vii ราคางานนี้น่าจะโอเคอยู่ใช่ไหมครับ
                      มือ 1 ราคามันแรงอยู่แล้วชิมิ ก็พอมีบอร์ดอื่น ราคาถูกกว่าน่าจะรองรับ ไรเซ่น 3000 ตัวทอปอยู่อีกนะครับ
                      strix X470 8+4 พินก็น่าจะไหว
                      ------------------------------
                      อีกตัวไม่แพงแต่ชิพเซ้ตลดมาเป้น B450 ช่องต่อไฟเพิ่ม 8-4 pin
                      https://www.advice.co.th/product/mai...-pro-carbon-ac

ยังมีบอร์ด X470 msi ตัวแพงอีกตัวหาของไม่เจอ อิอิ
                      ----------------------
                      ถ้าจะเอาแพง CH7 เอาสบายใจก็ตามสะดวก
                      Last edited by micronzr; 1 Nov 2018, 18:42:25.

Comment

• ผมไม่ได้หวังเรื่องบอร์ดท็อป แต่พอดีเห็นราคาในงานมันประมาณ 7000 เลยคิดว่าจะกัดฟันซื้อดูน่ะครับ แบบกะทีเดียวจบยาวๆไปเลย

Comment

• Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                            คุ้มสลัด ได้ของแถมอีกบาน

Comment

• มาเจิมหน้าที่ 600 ดูและอ่านไม่ต่ำกว่า 400 หน้า ขอขอบคุณ กูรูทุกๆท่านที่ให้ความรู้และเป็นประโยชน์ ไม่ใช่แฟนแดงแค่ใช้ Ryzen

Comment

• Mainboard ผมไม่มีให้ปรับไฟ CPU manual มีแต่ offset mode ควรจะปรับประมาณไหนดีครับ

Comment

Working...
                                X