Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำการ OC RYZEN7 2700X + MSI X470 GAMING PRO ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำการ OC RYZEN7 2700X + MSI X470 GAMING PRO ด้วยครับ

เพิ่งซื้อจากคอมมาทมา

ความเร็วปกติยังไม่ได้ oc + ซิ้งเดิมๆ + ห้องพัดลม + ยังไม่ได้ปิดฝาเคส
    base clock 3.7 ไฟ auto (ขึ้นประมาณ 1.4)
    รันที่ idle cpu temp ขึ้นไปที่ 45-50
    ลอง cinebench cpu temp ขึ้นไปที่ 80 เลยคิดว่าทำมันร้อนจังครับ

ขอคำแนะนำว่า จะใช้ที่ 3.7Ghz ใช้ไฟเท่าไรดีครับ

ปล.ขอคำแนะนำเผื่อๆ ว่าซิ้งเดิม oc ไปเท่าไร ใช้ไฟเท่าไรกันบ้างครับ ห้องพัดลม

ลองลดไฟก่อนดูครับ ผมว่าไฟมันจ่ายสูงเกินไปนะ 1.4 ลองตั้งเหลือ 1.3 ดูครับ

Comment

ปรับเป็น H

UP BIOS ล่าสุดแล้วดูว่าไฟปรับแบบ Offset ได้ไหม

ถ้าไม่ได้ ก็ 4.0GHz 1.3V

ถ้าได้ ไม่ต้องOC แนะนำ PBO + offset -0.1000V
      -BIOSใหม่ Enable ก็พอไม่ต้องใส่ PPT Limit, TDC Limit, EDC Limit, Scalar
      -ปรับไฟ VCore offset -0.1000v

[/SIZE]

Comment

ขอบคุณครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by mafiaking View Post
        ปรับเป็น H

UP BIOS ล่าสุดแล้วดูว่าไฟปรับแบบ Offset ได้ไหม

ถ้าไม่ได้ ก็ 4.0GHz 1.3V

ถ้าได้ ไม่ต้องOC แนะนำ PBO + offset -0.1000V
        -BIOSใหม่ Enable ก็พอไม่ต้องใส่ PPT Limit, TDC Limit, EDC Limit, Scalar
        -ปรับไฟ VCore offset -0.1000v

[/SIZE]
        จะลองทำตามดูครับ ขอบคุณมากครับผม

- - - Updated - - -

Originally posted by folkzacup View Post
        ลองลดไฟก่อนดูครับ ผมว่าไฟมันจ่ายสูงเกินไปนะ 1.4 ลองตั้งเหลือ 1.3 ดูครับ
        จะลองดูครับ ขอบคุณมากครับผม

Comment

Originally posted by Axehentai View Post
          เพิ่งซื้อจากคอมมาทมา

ความเร็วปกติยังไม่ได้ oc + ซิ้งเดิมๆ + ห้องพัดลม + ยังไม่ได้ปิดฝาเคส
          base clock 3.7 ไฟ auto (ขึ้นประมาณ 1.4)
          รันที่ idle cpu temp ขึ้นไปที่ 45-50
          ลอง cinebench cpu temp ขึ้นไปที่ 80 เลยคิดว่าทำมันร้อนจังครับ

ขอคำแนะนำว่า จะใช้ที่ 3.7Ghz ใช้ไฟเท่าไรดีครับ

ปล.ขอคำแนะนำเผื่อๆ ว่าซิ้งเดิม oc ไปเท่าไร ใช้ไฟเท่าไรกันบ้างครับ ห้องพัดลม
          2700X กับซิ้งค์แถมในกล่อง ถ้าOC นี่ 4.1GHz. ไฟ 1.350v สบายๆเลย (ถ้าบอร์ดภาคไฟดีๆ 1.325v ก็ยังสบายๆ)
          ถ้าจะใช้auto แนะนำทำตามที่ท่านมาเฟีย บอกนั่นหล่ะดีกว่าเยอะ

Comment

ผมใช้เซ็ตนี้อยู่เหมือนกัน ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
            1. ถ้าผม oc สัก 4.0-4.025 ซิ้งค์ลมเดิมๆโอเคมั๊ยครับ เพราะผมไม่ค่อยอยากเล่นน้ำ หรือถ้าเปลี่ยนมีตัวไหนแนะนำมั๊ยครับ
            (อันนี้มันต้องปรับไฟเลี้ยงไปประมาณเท่าไรอ่ะครับ)
            2. แรมผมใช้ trident z 16gb 3200 ไม่ทราบว่า ocไปสักเท่าไรดีครับอันนี้ผม งง มาก
            (ลืมบอกไปครับของผมตอนนี้ 16 18 18 38 75)
            คือผมอยาก oc ให้มันดีขึ้นมาอีกหน่อยไม่ต้องถึงกับโหดมากอ่ะครับ ส่วนมากก็เล่นเกมส์
            ปล.ผมไม่เคย oc มาก่อนนะครับตั้งแต่เล่นคอมมาว่าจะลองอยู่เหมือนกันครับ
            Last edited by Gnadek116; 5 Nov 2018, 15:27:55.

Comment

Working...
            X