Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่พอใจก็แช่ต่อออ ถ้าผมแช่ซัก 12ชัวโมงจะเป็นไรมั้ยอะ - -

ป.ล. เดียวเทียงคืนจะเอามาขัด อิอิ
    Last edited by polppol; 18 Oct 2006, 20:43:27.

Comment

Originally posted by joykajaa View Post
      เอาพี่ 2 แช่ลงไปด้วยจาได้เงางามเหมือนใหม่
      จอยจะทำอะไรกับผมก็ได้
      เพราะผมเป็นของจอยแล้วนี่คับ

เด๋วคืนนี้จะลองกับ เป็ดมั่ง อิอิ

Comment

กลับมาอีกรอบครับ
        ผมเห็นโฆษณาในทีวีอะครับจำยี่ห้อไม่ได้แฮะ
        ที่ใช้เหรียญ10แช่ครึ่งเหรียญแล้วยกออกมาเงาเหมือนใหม่ครึ่งนึงนะครับ
        (ไม่รู้ว่ามันแช่กี่ชมเพราะมันตัดต่อ) ท่านจะลองดูหรือท่านอื่นจะลองก็ได้นะครับ
        ได้ผลไงก็มาบอกมั่งนะครับอิอิ

Comment

อ๋อ Bang แรงไร้คราบ ใช่มั้ยครับ อิอิ ต้องลอง

Comment

น้ำยาล้างห้องน้ำขอแบบกะปุกคล้ายๆยาฆ่าหญ้าสิครับ เป็ดผมว่าอ่อนไป หรือหาไม่ได้ก็ วิกซอลเลย เห่อๆ พังแน่ๆ

Comment

ผล ของคนอื่นใครลองมาแล้วเอามาลงหน่อยนะครับ อยากรู้อยากเห็น

Comment

ผมมาแล้วครับ น้ำส้มสายชู 15 ชัวโมง (พอดีลืมเอาออก555+) แจ่มครับ แต่ดำทีมันหนักๆมันก็ไม่หายหมดนะครับ แต่จางลงเยอะมากๆจนเกือบหมด ผมคือแจ่มๆๆๆๆ
                ป.ล. ปมเอาบัตรเติมเงิน 1-2-call(ที่เติมแล้ว) มาขัดๆๆๆๆ แจ่มขึนครับ เอารูปลงไม่ได้แงๆ กำลังเปลียน M/B + ซิ้งทีพึงขัดมา เดียวรูปจะเอาลงลงตามนะครับ คงดึกๆ ถ้าทำเสร็จ

Comment

รอดู ซิ้งน้ำส้มสายชู ด้วยคน หุหุ

Comment

มีอะไรแปลกๆให้ชมอีกแล้ว ...

Comment

กำลังสงสัยว่า
                      ทองแดง + กรด = ... มันทะแม่งๆนะนี่ (เคยเรียนเคมี) -_-''

Comment

ลองน้ำมันไฟแช็ก Zippo
                        สูตรต้นตำหรับของ พี่เต้ง
                        ใช้ได้ผนแน่นอนครับ

Comment

ตามหลักเคมีแล้ว
                          ฝุ่นจัดเป็นพวกสารประกอบไม่มีขั้ว
                          คราบดำๆ ก็คือออกไซด์ของทองแดง จัดเป็นสานพวกไอออนิก
                          ถ้าจะล้างฝุ่นออกก่อน อาจใช้ พวก แอลกอฮอล์ล้าง
                          เส็จแล้วใช้สารละลายกรดอ่อนๆ พวกน้ำส้มสายชู หรือไม่ก็ น้ำมะนาว(ที่ขายเป็นขวดอ่ะ) เอามาเจือจาง แช่ใว้สักประมาณ 1 คืน -1 วัน ออกไซด์ หรือสนิมของทองแดงก็จะละลายออกมา สังเกตสารละลายจะเริ่มมีสีฟ้า มันคือ สารระลาย คอปเปอร์ทูไอออนอ่ะ ไม่ต้องตกใจ
                          หลังจากนั้นใช้น้ำฉีดล้างพวกคราบที่เหลืออยุ่ แล้วทำให้แห้งโดยเร็ว
                          เสด

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                            ตามหลักเคมีแล้ว
                            ฝุ่นจัดเป็นพวกสารประกอบไม่มีขั้ว
                            คราบดำๆ ก็คือออกไซด์ของทองแดง จัดเป็นสานพวกไอออนิก
                            ถ้าจะล้างฝุ่นออกก่อน อาจใช้ พวก แอลกอฮอล์ล้าง
                            เส็จแล้วใช้สารละลายกรดอ่อนๆ พวกน้ำส้มสายชู หรือไม่ก็ น้ำมะนาว(ที่ขายเป็นขวดอ่ะ) เอามาเจือจาง แช่ใว้สักประมาณ 1 คืน -1 วัน ออกไซด์ หรือสนิมของทองแดงก็จะละลายออกมา สังเกตสารละลายจะเริ่มมีสีฟ้า มันคือ สารระลาย คอปเปอร์ทูไอออนอ่ะ ไม่ต้องตกใจ
                            หลังจากนั้นใช้น้ำฉีดล้างพวกคราบที่เหลืออยุ่ แล้วทำให้แห้งโดยเร็ว
                            เสด

ปรบมือให้ แปะๆๆๆๆๆ

Comment

ผมเห็นที่ที่เค้ารับชุบทองเค ก่อนที่เค้าจะชุบจริงๆ เค้าจะเอาไปจุ่มลงในขวดโหลแรกก่อนเหมือนกับเป็นการล้างคราบที่ติดตามวัตถุที่จะเอามาชุบก่อนที่จะชุบทองเคในขวดถัดไป สังเกตเห็นว่าพวกคราบต่างๆ มันหลุดดีเหมือนกันนะครับ ไม่รู้ว่ามันจะใช้ได้กับซิงค์ด้วยรึป่าว

Comment

อยากลองจังแต่ต้องแกะไงดีล่ะเรา มันเป็น Hyper 6 ตัวทองแดงล้วนๆอ่ะดิ มันจะขัดยังไงอ่ะ จะลองทำดูและกัน แลมีหลักการดีครับ ต่ที่แน่ๆ กระทู้ผมฮอตกว่าที่คิดนะเนี้ย ใครมีความรู้เอามาร่วมแลกเปลี่ยนเพิ่มเติมอีกหน่อยนะ

Comment

Working...
                                X