Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการลดความร้อนให้เมนบอร์ดหรือลดความร้อนของระบบครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการลดความร้อนให้เมนบอร์ดหรือลดความร้อนของระบบครับ

C2Q 6600 2.4 GHZ ASUS MAXIMUS FORMULA SE(ติดตั้งพัดลมที่แถมมากับบอร์ดแล้ว)
    SCYTHE INFINITY(ติดตั้งพัดลมเดิมๆ โดยจะเป่าไปทางด้านหลังเคสครับ )
    DDRII 667MHZ CORSAIR DUAL VALUE SELECT KITS 2X1 GB
    POWERCOLOR HD3870
    SB AUDIGY 4 PRO
    SEAGATE 200 GB
    ASUS DVD/RW DRIVE
    ENERMAX LIBERTY 620W
    LIAN-LI PC-V1000 PLUS(พัดลมเคส 3 ตัว ดูดเข้าด้านหน้า ดูดออกด้านข้าง และ
    ดูดออกด้านหลังเคส)
    UPS APC BR1500I
    ปิดฝาเคส และห้องไม่ติดเครื่องปรับอากาศ
    อุณหภูมิ CPU 30-32 ( CORE 47-49 )
    M/B 44-46
    NB & SB 50-52
    ขอรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับว่าจะสามารถปรับปรุงวิธีการลดอุณหภูมิให้ดีขึ้นได้อย่างไรบ้างครับ
    และไม่ทราบว่าพัดลม ZALMAN FB 123 จะช่วยได้บ้างมั๊ยครับ กำลังสนใจตัวนี้อยู่ ผมเข้าใจว่า
    น่าจะติดตั้งเพื่อเป่าลมลงเมนบอร์ด แต่ก็ไม่รู้ว่าจะติดตั้งกับเคส LIAN LI PC-V1000 PLUS ได้
    หรือไม่ เพราะพยายามพิจารณาจากลักษณะภายในของเคสแล้ว มันไม่มีที่ที่จะติดตั้งพัดลมลักษณะ
    อื่น/รุ่นอื่นได้เลย(ไม่มีจุดให้ขันน๊อตตัวพัดลมเข้ากับตัวเคส)
    ช่วยทีนะครับ
    ขอบคุณครับ

อันนี้ผมลองเดาดูนะครับ น่าจะเป็นที่ทางเดินลมของเคสท่านครับ

สีเขียว = พัดลม
    สีน้ำเงิน = ลมเย็น
    สีแดง = ลมร้อน

รูปแรก ผมจำลองทางลมตามที่ท่านเล่ามา
    ลมเย็นเข้าข้างหน้า แล้วมันก็ออกข้างหลังเลยครับ ไปไม่ถึงบอร์ด
    มันโดนปิดทาง เป่า hdd ได้อย่างเดียว

รูปนี้ ลองเพิ่ม scythe kama bay เป่าลมเข้าตรงด้านหน้า (ไม่แน่ใจว่าใส่กันได้ไหม เดาว่าได้)

รูปนี้ ไม่ต้องลงทุนเพิ่ม แต่เปลี่ยนพัดลมข้าง จากดูดออก เป็นเป่าเข้าแทน
    Last edited by xxxxxz; 2 Nov 2008, 23:38:39.

Comment

ตามที่คุณ XXXXXZ บอกแหละครับ
      ผมทำตามนั้นเลย ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
      แต่ถ้าเคสแบบ BTX ก็จะดียิ่งขึ้นครับ เพราะซีพียูจะอยู่ด้านหน้าเคส ทำให้ได้รับอากาศเย็นก่อน

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ
        อย่าไรก็ดี ถ้าจะมีท่านอื่นจะกรุณาชี้แนะเพิ่มเติมเป็นประการใดหรือเพื่อเป็นองค์ความรู้ที่หลากหลาย
        ยินดีเช่นกันครับ
        ปล. ขออภัยคุณ xxxxxz เป็นอย่างยิ่งครับ คุณ xxxxxz ที่สนใจCPU COOLER ของผม แต่อุตส่าห์สละเวลาอันมี
        ค่าช่วยแสดงรูปประกอบคำอธิบาย แต่ผมกลับผิดนัดและไม่ได้บอกเลื่อนนัดดูของ ทำให้ คุณ xxxxxz
        เสียเวลาคอย
        ต้องขออภัยอย่างยิ่งจริงๆมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
        เผอิญผมมี ACCIDENT บางประการน่ะครับ

Comment

เพิ่มอีกนิดเเ้้้้ล้วกันเผื่อท่านอื่นที่มีปัญหาด้วยATX มีมาตรฐานอยู่ครับ เวลาซื้ออุปกรณ์เเยกชิ้นตามนั้นจะช่วยลดปัญหาด้วยครับ

Comment

Working...
          X